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To Bishop Dr Josephat Gwajima.

Kitabu hiki ni nakala maalumu kwa 
Mbuge - Jimbo la Kawe Mh Dr Josephat 
Gwajima.

Dr Gwajima ni mfano hai wa 
watu walioanzia chini kabisa na 
kuishi maisha ya kawaida mpaka 
kufikia kuwa kiongozi mkubwa wa 
Serikali na Dini.

Katika uongozi amekuwa mfano wa 
viongozi anayeweza kusimamia 
anachokiamini.

Nakupenda sana 
Bishop Dr Josephat Gwajima - Mb Kawe
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Ninamshukuru mwenyezi Mungu 
kuniwezesha kumaliza kuandika kitabu 
hiki ambacho kimechukua muda wangu 

kufuatilia mambo mbalimbali yanayohusu 
ufugaji wa kuku, ninachukua nafasi hii
kumshukuru pia mke wangu kipenzi 
Mwalimu Juno Aloyce Lukensa, ambae 
wakati wote amekuwa akinipa 
faraja kuhakikisha ninamalizia 

kuandika kitabu hiki huku akiwa msaidizi wangu katika
uandishi wangu, pili nawashukuru watoto wangu wazuri Emran 
Ally Maftah(miaka 4), na Ayaan Ally Maftah(mwaka 1 na nusu ), 
ambao nimekuwa nao katika tafiti zangu ijapokuwa ni wadogo 
lakini wamekuwa wasaidizi wangu pale nilipokuwa nahitaji 
kufanya mambo mbalimbali, na zaidi wamekuwa wafariji wangu
wakati  nikiwa naandika kitabu, tatu namshukuru Rafiki yangu 
Obinson Obadia(Jifunze kilimo na ufugaji - Instagram )
ambae amekuwa akinisaidia marejeo mbalimbali. 

Nimeandika kitabu hiki kuwasaidia wajasiliamali wanaoanza 
kufuga kuku kama sehemu ya biashara yenye kuwasaidia, na hii 
ni baada ya kuona kwamba wajasiliamali wengi wana nafasi ya 
kuufanya ufugaji wa kuku kuwa sehemu ya kuwaongezea kipato. 

Nina imani kwamba kitabu hiki kitaleta mchango kwa 
wafugaji wenzangu ambao wanataka kujiongezea kipato kwa
kufuga kitaalamu. 

Ninaishukuru sana serikali ya Chama cha mapinduzi 
inayoongozwa na Mama Samia Suluhu Hasan, kwa 
kuweka mazingira wezeshi kwa wajasiliamali na 
wabunifu kufanya kazi zao bila buguza.

UTANGULIZI
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DIBAJI

Comrade Ally Maftah ameandika kitabu 
ambacho kitawasaidia sana wafugaji wa 
kuku,	 kwa kuwapa mbinu na maarifa 

ya kufuga kitaalamu, kwangu mimi Ally Maftah 
ni zaidi ya msomi, kwani mara zote amekuwa 
akitumia elimu,maarifa na ujuzi wake 
kusaidia jamii, na amekuwa na kawaida tangu 
nilipomfahamu, namtakia mafanikio 
kwenye harakati zake za kuwainua watu 
kiuchumi kwa kuwapa maarifa.

Godwin Mbwambo
Mtaalamu wa Mifugo, Afya ya 

wanyama na uzalishaji.
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1. Kuku wa mayai

Kuku wa mayai wamegawanyika katika makundi makubwa 
mawili kulingana na rangi ya mayai. Ufuatao ni mchanganuo wa 
makundi haya mawili;

b) Kuku wanaotaga mayai ya 
Kahawia (Brown Egg Laying Hens)
Hawa ni kuku wa mayai wenye 
maumbile makubwa, na wanakula 
chakula kingi zaidi ukiringanisha 
na kuku wanaotaga mayai meupe. 
Wanataga mayai makubwa kuzidi 
kuku wengine wa mayai, Pia 
mayai yao yanakua na gamba 
lenye rangi ya kahawia (Brown).

a) Kuku wanaotaga mayai meupe 
(White Egg laying Hens)
Hawa ni aina ya kuku wa mayai 
wenye maumbile madogo, na wa-
nakula chakula kidogo pia wata-
ga mayai madogo na yenye 
gamba jeupe. Zifuatazo ni aina 
mbalimbali za kuku hawa ambao 
hufugwa sana na watu wengine.
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KUCHAGUA AINA YA KUKU WA MAYAI
Kabla ya kuchagua aina ya kuku unaotaka kufuga, hakikisha unakua 
na taarifa muhimu kuhusiana na tabia za hao kuku ikiwemo kiwango 
kikubwa cha kutaga mayai. Zifuatazo ni tabia za kuku wanaofaa 
katika uzalishaji wa mayai Kwa ufugaji wa kuku wa mayai kibiashara, 
hakikisha unachagua aina kuku wanaotaga kiwango 
kikubwa cha mayai. Nunua vifaranga wenye afya njema, 
wanaotoka kwenye wazalishaji wenye uwezo na wanaozingatia 
taratibu zote za Uangulishaji bora. 

KULEA VIFARANGA
Kabla ya kuwaleta vifaranga nyumbani kwako hakikisha
unafanya maandalizi yafuatayo;

•	 Hakikisha umeandaa sehemu maalumu ya kuwalea vifaranga (Brooder).
•	 Hakikisha una taa za kandili au balbu zinazotumia umeme au jiko la mkaa 

kwa ajili ya kuwapatia joto vifaranga. 
•	 Hakikisha umeandaa matandazo ya kuweka kwenye sakafu kama maranda 

ya mbao,mapumba ya mpunga n.k. kwa ajili ya kuwapa joto.
•	 Eneo la mita mraba 1 (1m2) hutosha vifaranga 20 hadi kufikia umri wa 

wiki 4
•	 Dhibiti joto bandani au sehemu maalum ya kuwalea vifaranga (Brooder) 

hadi kufikia nyuzijoto 35°C kwa vifaranga wa siku moja na nyuzi joto 24 - 
27°C kwa vifaranga wenye umri wa wiki 1. 

•	 Kufahamu kama joto uliloweka linawafaa vifaranga wako au lah, chunguza 
hali ifuatayo;

•	 Ukiona vifaranga wamekusanyika pamoja kwa kuzunguka chanzo cha joto 
ina maana kwamba kuna kiasi kidogo sana cha joto. 

•	 Ukiona vifaranga wamekaa mbali na chanzo cha joto, ina maana kuna ki-
wango kikubwa cha joto. 

•	 Ukiona vifaranga wametawanyika sehemu zote, ina maana kwamba joto 
lililopo linawafaa.

Punguza kiwango cha joto kadiri vifaranga wanavyoendelea kukua. 
MUHIMU:

Wiki ya kwanza baada ya kuanguliwa, vifaranga wengi huwa hawataki kuny-
wa maji hii ni kwasababu ya hekaheka za kuwasafirisha kutoka sehemu 

moja hadi nyingine. Kwa hiyo inatakiwa uweke maji ya kutosha kwenye eneo lao 
lililotengwa (Brooder), pia inatakiwa uwafundishe kunywa maji. Changanya maji 
yao ya kunywa na Glukosi (5% Glucose) ili wapate nguvu haraka. Pia Wapatie aina 
yoyote ya Multivitamin na uchanganye na maji yao ya kunywa, Multivitamin 
hii husaidia sana kuku pale wanaposafirishwa umbali mrefu, hupunguza Uch-
ovu wa vifaranga na upungufu wa maji na pia husaidia kuwafanya vifaranga 
warudi kwenye hali yao ya kawaida.



Mapinduzi ya Uchumi katika Kilimo na Ufugaji 3

2. Kuku wa Nyama (Broiler)

3. Kuku wa Kienyeji

Hawa ni kuku wanaofugwa kwaajili ya nyama. Kuku wa 
CAM KUKU FARM kama chaguo, ni walaji wazuri na wanakua 
haraka sana. Wanakua tayari kwa kuuzwa katika umri wa wiki 4 
mpaka 5, wanapokua na uzito wa kilo 1.5 mpaka 3. Kuku wako 
wataweza kupata upeo wa uzito huu kama utawalisha 
kwa usahihi.

kuku wa kienyeji wanaweza kutambuliwa kwa maumbile yao
	 Mfano:
	 a. Kishingo 
	    - kuku wasio na manyoya shingoni
	 b. Njachama au Nungunungu 
	   - Hawa ni wale wenye manyoya yaliyosimama. 
	 c. Kibwenzi 
	   - Ni wale wenye manyoya mengi kichwani. 
	 d. Kibutu
	  - Hawa hawana manyoya mkiani
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Mwingiliano wa vizazi unaweza ukasababisha kuku kuwa na
aina ya maumbile mchanganyiko. Mfano kuku aina ya kuchi
anaweza kuwa na alama ya kishingo, Njachama, Kibwenzi au
Kibutu. 

Hivyo kabila za kuku zifuatazo zinaweza kutambuliwa kama
ndiyo kabila za kuku wa kienyeji kulingana na maumbile yao
na maeneo wanakotoka.

Kuku wa Kienyeji



Mapinduzi ya Uchumi katika Kilimo na Ufugaji 5

 

(i) KUCHI
Ni kuku warefu kwa umbo na wenye kusimama mgongo ukiwa
wima. Wana manyoya machache mwilinini na hasa kifuani, 
vilemba vyao ni vidogo. Majogoo huwa na wastani wa uzito
wa Kg. 2.5 na mitetea kg 1.5 mayai ya kuchi yana uzito wa
wastani wa gm 45. Kuku hawa hupatikana kwa wingi maeneo
ya Mwanza, Shinyanga, Tabora na Zanzibar. 

(ii) CHING’WEKWE
Kuku hawa wana sifs zifuatazo Majogoo wana wastani wa kg 1.6, 
Mitetea wastani kg 1.2, mayai wastani wa gm 37. Kuku hawa 
wenye umbo dogo hupatikana zaidi maeneo ya CHAKWALE 
mkoani Morogoro na pia sehemu za umasaini. Kuku hawa hutaga 
mayai mengi sana kuliko aina nyingine ya kuku wa kienyeji waliopo
Tanzania, kwa hiyo wanafaa sana kwa biashara ya mayai. 

(iii)UMBO LA KATI
Majogoo wana uzito wa wastani wa kg. 1.9, Mitetea kg. 1.1, Kuku hawa 
ndio hasa wanaoitwa wa kienyeji(wa kawaida) Wana rangi tofauti. 
Utafiti umeonyesha kuwa kuku hawa hukua upesi na hupata kinga upesi 
baada ya kuwachanja dhidi ya ugonjwa wa mdondo (Castle desease)

Muhimu 
- Mfugaji akifanya uchaguzi kutoka kwenye aina hii ya kuku na kutoa matunzo mazuri 
kwa hao kuku waliochaguliwa, Hakika anaweza kupata kuku walio bora na wenye 
uzito wa kutosha pia kutaga mayai mengi na makubwa. 

(iv) SINGAMAGAZI
Ni aina ya kuku wakubwa wa kienyeji wanaopatikana zaidi 
TABORA, kuku hawa wana utambulisho maalum kutokana 
na rangi zao. Majogoo huwa na rangi ya moto na mitetea 
huwa na rangi ya nyuki. Uzito - Majogoo uzito wa wastani 
wa kg 2.9, mitetea wastani wa kilo 2 mayai gramu 56. 
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(v) MBEYA
Kuku hawa wanapatikana Ileje mkoani mbeya. Asili hasa ya kuku 
hawa ni kutoka nchi ya jirani ya Malawi na si wa kienyeji asilia bali 
wana damu ya kuku wa Kizungu “Black Australop”. Majogoo Kg 3 
mitetea kg 2 mayai gram 49

(vi)PEMBA
Hupatikana zaidi Pemba. Majogoo Kg.1.5 Mitetea Kg 1 mayai
wastani gm 42

(vii) UNGUJA 
Majogoo Kg 1.6,mitetea kg 1.2 mayai gm 42. Kuku hawa wa Unguja 
na Pemba wanashabihiana sana na Kuchi isipokuwa hawa ni wadogo

4. Kuku Chotara

Kuku chotara ni muunganiko au mchanganyiko wa aina mbili 
tofauti za kuku.Kuku hawa wanataga mayai mengi tofauti 
na kuku wa kawaida wa kineyeji. Ukiwalisha vizuri wanaweza 
kutaga mpaka mayai 240 kwa mwaka, huu ukiwa ni wastani wa 
karibia yai 1 kwa siku.Kuku hawa hukua kwa haraka na wana 
uwezo wa kufikia uzito wa kilogramu 3 katika muda wa miezi 3. 
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Unaweza kuwatumia hawa kuku kwa ajili ya kuuza kama nyama 
au kwa ajili ya kuzalisha mayai ya biashara. 

Ufugaji wa kuku chotara hauna tofauti sana na Ufugaji 
wa kuku wa kienyeji

Chotara ni aina ya viumbe hai wanaotokana muingiliano 
wa vizazi vyenye asili tofauti

Mfano jogoo wa kienyeji na tetea wa kuroila wakikutana kifaranga 
kitakacho patikana ni chotara yaani kimetokana asili mbili tofauti.

Chotara hutokana na muingilio wa vizazi tofauti. Mfano mzuri 
ni mwafrika anayezaa na mzungu au race nyingine km warabu. 
Hao watoto huitwa machotara au halfcast. Na kwa kuku ni hivyo 
hivyo ubora wao huanzia kwenye wazazi unawatumia mpaka 
kupata watoto wakiwa wazazi dhaifu ujue na watoto 
hawatakua na siha nzuri ndo maana chotara zingine zinaupokeaji 
wa magonjwa kirahisi ujue hata wazazi kinga zao zilikuwa haba.

Chotara atakae patika kutokana na muingiliano wa wazazi 
unaofanyia jaribio lako ni bora kuliko wale watoto wakija kuwa 
wazazi nao wakapandana kizazi chao huwa na kings hafifu mno 
bora usiruhusu wapandane ili uendeleze ubora wa Vifaranga.

Sifa za chotara
•	 Hukua haraka sana Kwa lishe bora ukiwapatie kawaida wepesi 

kudhoofika na kupokea magonjwa.
•	 Huwahi kuanza kutaga na wakianza kutaga pindi mzunguko wa 

mayai unapoisha hawana muda wa kuatamia.
•	 Maumbo yao huwa manene ukifuata taratibu sitahiki za uleaji 

wao na huduma zingine.
•	 Hupendelea kulelewa kisasa kuliko Kienyeji zaidi kuanzia mazin-

gira mpaka lishe usiwabanie kabisa. Hapa simaanishi usiwapimie 
chakula ila wape chakula kulingana na umri walio nao kwa kufuata 
gram zinazoelekezwa kitaalam. Bila hivyo hutakaa uone faida ya 
ufugaji.
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BANDA BORA 
LA KUKU

Sehem ya Pili
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Banda zuri la kuku litawaweka kuku wako salama na wenye 
afya. Safisha kila siku. Funga banda kuzuia watu na wanyama 
kuingia ndani. Wanaweza kueneza magonjwa. Jenga banda 

lako kutoka Mashariki kwenda Magharibi. 

Hii inazuia jua kali na upepo mkali. Kuta za urefu wa futi 4 kwenda 
juu na futi 3 wavu. Wavu unaruhusu uingiaji mzuri wa hewa. Weka 
mapazia kwenye madirisha kuzuia upepo. Yafunge wakati wa 
usiku. Mahali pa kuoshea miguu na viuatilifu kutazuia wadudu na
magongwa. Daima vaa koti na safisha mikono wakati unahudumia kuku. 

Tengeneza sakafu tambarare ya saruji. Sakafu za saruji ni rahisi 
kusafisha. Maranda ya mbao kwenye sakafu yatanyonya kinyesi 
yanayodondoka. Kila kuku wa nyama anahitaji angalau nafasi ya 
futi 1 ya mraba. Hakikisha unajua kuku wangapi unapanga kufuga
kabla ya kujenga banda. 
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A. BANDA LA VIFARANGA WADOGO WA KUKU
Vifaranga wa siku moja hadi wiki nane Kundi hili la kuku wadogo hivyo
wanahitaji eneo dogo la mita mraba 0.075 kwa kuku mmoja,hivyo 
vifaranga 100 wanahitaji eneo la mita mraba saba na nusu (urefu wa mita 
2.5 X na upana wa mita 3). 

B. BANDA LA VIFARANGA WAKUBWA
banda la vifaranga wa kuku wa wiki tisa hadi 20. Kuku mmoja wa umri 
huu anahitaji mita za mraba 0.15,hivyo kuku 100 wanahitaji mita za mra-
ba 15 (urefu wa mita 5 X na upana wa mita 3)

C. BANDA LA KUKU WAKUBWA
Ili linajumlisha kuku wa wiki 21 na zaidi.Mara nyingi kundi hili ni la
kuku waliopevuka (majogoo na majike wanaotaga) ambalo kuku
mmoja huitaji mita mraba 0.2 hivyo kuku 100 huitaji mita za mraba 20
(urefu wa mita 5 X upana wa mita 4).

Ukubwa wa banda la kuku unategemea na idadi ya kuku na aina ya
kundi la kuku. Kuku wanaweza kugawanywa katika 
makundi  uzalishaji
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CHAKULA CHA KUKU
Sehem ya Tatu
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UMRI WA WIKI 1-2 (SUPER STARTER)
Wiki ya 1: gramu 12 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 2: gramu 22 kwa kuku mmoja kwa siku moja

UMRI WA WIKI 3-8 (CHICK STARTER)
Wiki ya 3: gramu 27 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 4 gramu 32 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 5: gramu 38 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 6: gramu 42 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 7: gramu 46 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 8: gramu 50 kwa kuku mmoja kwa siku moja

MCHANGANUO WA CHAKULA CHA KUKU, UWIANO NA UMRI
UMRI (WIKI) AINA YA CHAKULA

0-2 Super starter
3-8 Chick starter

9-20 Grower mash
21-89 Layer mash
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UMRI WA WIKI 9-18 (GROWER MASH)
Wiki ya 9: gramu 56 kwa kuku mmoja kwa siku moja

Wiki ya 10: gramu 62 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 11: gramu 64 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 12: gramu 66 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 13: gramu 68 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 14: gramu 74 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 15: gramu 74 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 16: gramu 80 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 17: gramu 82 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya18: gramu 88 kwa kuku mmoja kwa siku moja

UMRI WA WIKI 19-40 (LAYERS MASH 1)
Wiki ya 19: gramu 92 kwa kuku mmoja kwa siku moja

Wiki ya 20: gramu 102 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 21: gramu 108 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 22: gramu 114 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 23: gramu 116 kwa kuku mmoja kwa siku moja
Wiki ya 24: gramu 120 kwa kuku mmoja kwa siku moja

Wiki ya 25-40: gramu 130 kwa kuku mmoja kwa siku moja

UMRI WA WIKI 41-80 (LAYERS MASH 2)
Gram 130 kwa kuku mmoja kwa siku

NB: jinsi ya kubadili gramu kuwa kilo ni kama ifuatavyo
	 Kilo 1 = gramu 1000
	
	 Mfano 
	 - una vifaranga 100 na unatakiwa kuwapa chakula cha wiki 		     	
   	 ya kwanza tangu kuzaliwa
	 kifaranga 1 = gram 12 (siku)
	 vifaranga 100 = ?
	 vifaranga 100 kuzisha gramu 1

	 kifaranga1
	 12× 100 = 1200 gramu kwa siku
	 Kubadili gramu 1200 kuwa kilogramu

	 Kilo 1 = gramu 1000
	 ? = gramu 1200
	 Kilo 1 × gramu 1200
	 Gramu 1000
	 = kilo 1.2 (kilo 1 na gramu 200) kwa kuku 100 kwa siku
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JINSI YA KUCHANGANYA CHAKULA CHA KUKU
VIFARANGA VYA KUANZIA SIKU 1 MPAKA MIEZI 2

Unga wa dona wa nafaka kama mahindi au mtama 40kg
Pumba za mtama au mahindi au uwele 27kg
Mashudu ya alizeti au ufuta, au pamba au karanga n.k. 20kg
Unga wa mifupa au chokaa ya kuku (DCP) 2.25kg
Dagaa au mabaki ya samaki (sangara fish meal) 10kg
Chumvi ya jikoni 0.5
Virutubisho (Broiler premix) 0.25
JUMLA = 100kgs. Huu mchanganyiko ni wa vifaranga kuanzia siku 
1 hadi miezi miwili.

JINSI YA KUCHANGANYA CHAKULA CHA KUKU WA KIENYEJI 
WA MIEZI 3 MPAKA WA 4

Mahindi yaliyobarazwa au mtama au uwele 25 kg
Pumba za mtama au mahindi au uwele 44 kg
Mashudu ya alizeti au ufuta, au pamba au karanga 17 kg
Unga wa mifupa au chokaa ya kuku (DCP) 3.25
Dagaa au mabaki ya samaki (fish meal) 10 kg
Chumvi ya jikoni 0.25 kg
Virutubisho (Broiler premix) 0.5.kg
JUMLA = 100Kg

JINSI YA KUCHANGANYA CHAKULA CHA KUKU WA KIENYEJI 
WA MIEZI 5 MPAKA WA 6. (Hadi kuuzwa)

Mahindi yaliyobarazwa au mtama au uwele 31 kg
Pumba za mtama au mahindi au uwele 38 kg
Mashudu ya alizeti au ufuta, au pamba au karanga 18 kg
Unga wa mifupa au chokaa ya kuku (DCP) 2.25
Dagaa au mabaki ya samaki (fish meal) 13 kg
Chumvi ya jikoni 0.5kg
Virutubisho (Broiler premix) 0.25
JUMLA = 100 kgs
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NB: mchanganyiko huu ni kwa ajili ya kuku wa biashara 
hu mfanya kuku awe na mafuta. Ila kama kuku wako unataka badae 
waje watage katika mchanganyiko huo utawapa mwisho kwenye 
mwezi wa Tatu. Kuanzia mwezi wa nne utawapa mchanganyiko 
huu hapa chini ili kuwa andaa kwa ajili ya kutaga.

KWA KUKU KIENYEJI WANAO TAGA. 
Dagaa 2 kg
Damu 2 kg
Alizeti 8 kg

Pumba ya mahindi 5 kg
Mahindi yalio barazwa 24 kg

Chokaa 5 kg
Mifupa 4 kg

Layers premix gm 150
Methionine gm
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UMUHIMU WA VITAMINS 
KWA KUKU

Sehem ya Nne
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•	 Husaidia katika ukuaji wa kuku. 
•	 Humfanya kuku muda wote kuwa amechangamka. 
•	 Husaidia kuku kuwa mwenye afya. 
•	 Huwezesha kuku kuwa mtagaji Mzuri. 

UKOSEFU WA VITAMIN ‘A’ KWA KUKU
Ukosefu wa vtamin ‘A’ hujitokeza baada ya kuku kukosa
vyakula vyenye vitamin ‘A’ kwa muda mrefu Kuku wadogo
huathirika zaidi kwa kwa ukosefu wa vitamun ‘A’ pia hata
kuku wakubwa. 

DALILI ZA UKOSEFU WA VITAMIN ‘A’ KWA KUKU
•	 Macho huvimba na kutoa uchafu mzito kama sabuni ya mche 

iliyolowana maji
•	 Hudhoofika na hatimaye kufa

TIBA NA KINGA
•	 Kinga ugonjwa huu kwa kuwapa kuku majani mabichi 

au mchicha au chainizi wakati wa kiangazi au kwa kuku 
wanaofungiwa ndani na hawawezi kula majani 

•	 Wape kuku vitamini za kuku za dukani wakati majani 
hayapatikani 
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•	 Kwa kuku alie athirika na ugonjwa huu msafishe na maji 
ya vuguvugu yenye chumvi kiasi hakikisha uchafu wote 
unatoka kisha mpe vitamin ya dukani… Fanya zoezi hilo 
kwa siku 5. SOMA ZAIDI HAPA: UPUNGUFU WA VI-
TAMINI “A” KWA KUKU

UKOSEFU WA VITAMINI B
Manyoya huonekana kusambaratika, panga za kuku
kuonekana zikiwa zimepauka, na kwa kuku watagaji
hupunguza uwezo wao wa kutotoa mayai. 

JINSI YA KUKABILIANA. 
Wapatie kuku wako Dawa za multivitamin. 

UKOSEFU WA VITAMIN E
Hizi ni dalili za ukosefu wa vitamin E kwa kuku, 
•	 Shingo huanguka chini na kupinda. 
•	 Vifaranga huanguka kifudi fudi. 
•	 Utagaji wa kuku hushuka kwa kiasi kikubwa. 

UKOSEFU WA VITAMIN D
Ukosefu wa vitamin D hupelekea tatizo la mifupa kuwa laini, na hali 
hii hupelekea mifupa kupinda pia magoti huvimba na hata midomo 
kuwa laini. Na hata ukuaji wa kuku huwa wa hafifu. Hii hutokana 
madini aina ya madini ya calcium na fosifolusi kutojengeka kwenye 
mifupa. Kwa kuku watagaji hali hii hupeleka kwa kuku watagaji ku-
taga mayai yenye ganda laini. 

JINSI YA KUKABILIANA. 
Vitamini hupatikana katika majani mabichi ya mimea, mfano majani 
ya lusina, mpapai, mchicha na mikunde Kazi ya vitamini ni kulinda 
mwili dhidi ya magonjwa, watu wengi hupenda kutumia vitamini 
mbadala za viwandani kuliko zile vitamini halisia ambayo imetokana 
na nguvu za jua na madini toka kwenye udongo ambayo hupatika-
na kwenye majani, ni vyema ukaangalia vitu vinavyopatikana katika 
eneo lako ili kutengeneza chakula cha mifugo yako
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MENDE:
Ufugaji wa mende ni ufugaji unaokua kwa kasi sana hapa nchini, hii 
ni kutokana na faida zinazoaminika kupatikana kwa mende.Hivyo 
kwa namna hii kasi ya ufugaji inaongezeka, kunauwezekano mkub-
wa sana kwa wafugaji wengi kuingia katika ufugaji huo ha hivyo 
kuongezeka kwa ushindani.Ufugaji wa mende hauna masharti 
mengi sana na pia hua na gharama ndogo katika kufuga licha ya 
kuaminika kua na faida. 

Kuna Aina zaidi ya 400 za mende duniani na katika hizo aina 30 pe-
kee ndio zinapatikana katika makazi ya watu, lakini katika hizo aina 
4 ndio ambazo ni sumbufu majumbani. Ila mende ambao wamefa-
nyiwa utafiti kwaajiri ya chakula cha kuku, binadamu na hata kuten-
geneza dawa za urembo ni mende wa Asia ambao wamechangany-
wa katika aina 3 ili kuweza kupata aina moja bora zaidi (breeding) 
na aina hizi ni mende wa Asia, Ujerumani na Marekani na kwa kita-
alamu mende huyu huitwa diloptera punctuate

VYAKULA VYA ZIADA VYA KUKU
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UTAGAJI
Kwa kawaida Mende huchukua muda wa miezi miwili na nusu 
kufikia wakati wa kuvunwa endapo atapatiwa chakula, maji kwa 
wakati huchukua hadi miezi minne na hua na uwezo wa kuishi hadi 
miaka minne kuanzia kuzaliwa hadi kufa. Mende hawa wa kisasa 
ndio mende wanaotaga mayai mengi zaidi kuliko aina zingine dun-
iani, na mende mmoja hua na uwezo wa kutaga kuanzia mayai 55 
hadi 70 na hutaga mara 3 kwa mwaka, na hua tayari kufikia umri wa 
kuvunwa kwa muda wa miezi miwili na nusu, kwa kawaida endapo 
watapatiwa mazingira rafiki asilimia kubwa ya mayai hua na uwezo 
wa kuhenguliwa. 

JINSI YA KUTENGENEZA BANDA
Banda la kufugia mende linaweza kujengwa kwa mtindo tofati 
tofauti, hii ni kulingana na eneo mtaji na idadi unayotaka kufuga. 
Hii ni kutokana na sababu kwamba endapo utataka kufuga mende 
kwaajiri ya chakula kwa binadamu nilazima uweke mazingira ma-
zuri na rafiki zaidi kuliko mtu anaetaka kufuga kwaajiri ya chakula 
cha mifugo na endapo mtu anataka kufuga kwa wingi zaidi basi 
nilazima mabanda nayo yawe mengi na makubwa. 

Andaa eneo maalumu kwaajili ya kufugia. Kama nataka kujenga 
banda kubwa kwaajili yauzarishaji mkubwa unaweza kujenga chm-
ba chanye futi 11 kwa 12 hakikisha chumba havivuji na hakuna 
dirisha kubwa kwaani mende hawapende mwanga kabisa. Lakini 
unaweza kuweka taa ndani ya chuba ili ikusaidia wakati wa kutoa 
huduma.

Kuna masanduku maalumu yaliyo tengenezwa kwaajili ya kufugia 
mende, lakini unaweza kutengeneza sanduku lako mwenyewe 
kwakutumia mbao, lakini zingatia kutengeneza kwa namna am-
bayo haiwezi kuruhusu mende kutoka nje au mwanga kuingia 
ndani ya sanduku. 
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Zingatia kutengeneza sanduku ambazo zina ukubwa wa kuruhu-
su trey za mayai kuingia ndani kwaani ni muhimu kuweka trey za 
mayai zile za karatasi ndani ya sanduku. Kwaan ndio sehemu am-
bayo mende watatumia kutaga na kujificha. 

CHAKULA CHA MENDE
Kwa upande wa chakula mende ni kama ilivyo kwa mifugo 
mengine kua chakula ni muhimu sana kwa ukuaji, mfano kuku 
uhitaji chakula cha kutosha na chenye mchanganyo sahihi kumu-
wezesha kukua na kutaga vizuri. Lakini katika ufugaji wa mende 
imekua tofauti kidogo kwaani chakula cha mende hakina formula 
ambazo unatakiwa kuzingatia wala haigharimu kwa kiasi kikubwa 
katika kuwalisha na kuwahudumia, Kwa sababu mende hula aina
tofauti tofauti ya chakula na ambazo zinapatika kirahisi bila
gharama kubwa. 
•	 Mende hula unga wa mahindi na unga wa muhogo
•	 Viazi mviringo vilivyo vizima na vile ambavyo vimeharibika
•	 Matunda ya aina mbalimbali
•	 Maharage yaliyopikwa unaweza kuyapondaponda
•	 Mbogamboga

NB; Endapo utawapa chakula cha kutosha kila baada ya wiki mbili utakua 
unavuna kwani watakua washafikisha uzito wa gram 5 ambayo ndio
uzito unaofaa zaidi. 

Kwa upande wa chakula cha mifugo kwa sasa wafugaji wengi wa 
kuku wamekua wakitumia mende kama mbadala ya dagaa hivyo 
kwa upande huu soko hukua kwa kasi sana.

Lakini pia kwa upande wa taaluma unaweza kuorganize na mashule 
mbalimbali na ukawa unawapelekea mende kwaajili ya matumizi ya 
kitaaluma. 
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MATUMIZI/FAIDA ZA MENDE
Faida ya kwanza mende hutumiwa kama chakula na hata hapa Tan-
zania kuna watu wanakula mende licha ya soko kubwa kwaajili ya 
chakula huaminika kua nchini Denmark, brazil na china

Mende pia ni chakula kizuri sana kwakuku na imedhibitishwa kua na 
kiasi kingi cha protein ukilinganisha na vyakula au wadudu wengine 
hivyo wafugaji hupendelea kutumia mende kwenye mchanganyo 
wa chakula kuliko dagaa. 

Lakini pia kwa upande wa taaluma, practical nyingi kwa watu walio 
pata bahati ya kusoma masomo ya biologia, hutumia mende hivyo 
unaweza kupata fursa katika upande huu wa taaluma. Kwani mende 
kwaajili ya practical inaweza kua changamoto kwa mashule. 
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HYDROPONIC FODERAS

Kwa kufata hatua hizi unaweza kuzalisha malisho yako mwenyewe 
nyumbani. 

1.	 Chagua mbegu ambazo hazijaanza kuchipua, na hazina kemi-
kali ama dawa ya aina yoyote. 

2.	 Loweka mbegu katika mchanganyiko wa maji na Chlorine 
kwa masaa mawili kuepusha kuvu/uvundo ama vimelea vya 
magonjwa kumea na kukua. 

3.	 Zitoe mbegu kwenye maji, zioshe kasha ziloweke kwenye maji 
safi kwa masaa 24 kuwezesha mbegu kufyonza maji vema

4.	 Katika kupanda mbegu, pima kilo mbili za mbegu kwa kila trey 
yenye urefu wa Cm 80 kwa upana wa Cm 40. 

5.	 Sambaza mbegu kwenye trei kwa usawa, (zisizidi Cm 3 kimo) 
ili kuwe na nafasi ya kutosha kwa kila mbegu kuchipua (kuota). 

6.	 Hakikisha trei zina matundu kwenye kitako (chini) ambayo 
yamesambaa kwa usawa kuwezesha 

7.	 Hamishia trei kwenye chanja ulizotengeneza. Mbegu zitaanza 
kuota katika hatua hii. Fanya hii ni siku ya kwanza. 

8.	 Nyunyizia maji (kwa pampu) toka siku ya kwanza hadi ya sita, 
kwa mara nne katika kila masaa 24. 
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Azola ni mmea ambao hukua ndani ya muda mfupi na uweza
kulisha mifugo yako (kuku, ng’ombe, nguruwe, bata, samaki
n.k) na kuwapatia chanzo kizuri cha protini pamoja na viini

lishe vinginevyo. 

Zingatia
Mbegu zenye dawa au sumu yoyote ni hatari kwa wanyama. zin-
aweza kuwadhoofisha ama kuwaua. hakikisha hautumii
mbegu zenye dawa. 

Jinsi ya kulisha
Kuku: kwa kuku 100 wanaotaga (layer) wape kilo 8 za
hydroponics na waongezee kilo 4 za chakula cha ‘layer’ (layer
mash) kwa siku

AZOLA
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MAZINGIRA YA UZALISHAJI 
•	 Eneo ambalo litatumika hakikisha lina funikwa vyema ku-

weza zuia upotevu mkubwa wa maji, na kuchanganyana na 
uchafu wa aina yeyote.

•	 Eneo lisiwe na shughuli nyingine kuepuka kuchanganyikana 
na uchafu mwingine pamoja na sumu zingine.

•	 Eneo liwe na uhakika wa maji kwa kipindi cha mwaka mzima. 

JINSI YA KUOTESHA
• Andaa bwawa kulingana na uwezo ulio nao na idadi ya mifugo 
unayotaka kulisha. Kina cha bwawa lako kiwe ni sentimita kumi na 
tano (15) 
• Kisha weka nailoni ngumu au turubahi ambalo lituzuia kupotea 
kwa maji Kunywea chini. Baada ya hapo weka mchanganyiko wa 
samadi na udongo kwa uwiano sawa kujaza kina kwa sentimita. 
Baada ya hapo weka maji ili kujaza sentimita sita za juu. Ondoa 
uchafu wote utakao jitokeza baada ya kuweka maji juu ya mchan-
ganyiko wa udongo na samadi. 
• Mimina mbolea ya maji aina ya EMO kwa uwiano (Mils 20: lita 
umi za maji). Hapa utahitaji kujua ukubwa wa bwawa lako ili kuele-
wa ni kiasi gani cha mbolea kinatakiwa kwenye bwawa lako. 
• Kisha weka mbegu ya Azolla juu ya maji hayo kwa kusambaza 
sehemu mbalimbali.
• Baada ya azolla kuota subiri kuvuna baada ya siku 15 kwa
mara ya kwanza. Baada ya hapo utakuwa ukivuna kila baada
ya siku 2-3 kwa zaidi ya mwaka. Anza kuvuna na kuwapatia
mifugo yako. 

Azola hujizalisha kwa haraka sana kwani ndani ya siku 2 au
tatu mmea huu hujizalisha mara 3 au nne zaidi. Hivyo bwawa

dogo la ukubwa wa mita za mraba kumi (10 M2) linaweza kuwa
mkombozi kwa wafugaji wadogowadogo.
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NAMNA YA KUWALISHA
Kuna namna mbili kuu za kuwalisha mifugo
1. Namna ya kwanza kwa kuwapatia kwa kuchanganya na vyakula 
vingine kwa kuweka azolla kilo 50, pumba kilo 25, na kilo 25 za 
chakula cha madukani au ulichochanganya mwenyewe ili kupata 
kilo 100. Hapa mifugo inatofautiana uchanganyaji.
 
2. Namna ya pili kwa kuwapatia Chakula cha Azolla tu bila chaku-
la kingine. Kinafaa kwa kuwa kina virutubisho vingi ila kwa mara 
ya kwanza yafaa kuchanganya kwa sababu mifugo inakuwa hai-
jakizoea. 

MATUMIZI YA ZIADA YA AZOLLA
•	 Kama mbolea mashambani / Bustanini: Weka Azolla ardhini 

ioze huko huko; utakuwa umeweka virutubisho vya kutosha 
kwa ajili ya mimea.

•	 Mazingira: Huonndoa hewa chafu angani na pia hutakatisha 
maji. 

•	 Hutumika kutengeneza mafuta ya magari na vilainishi. 
•	 Hutumika kuzalisha mafuta ya ndege
•	 Hutumika kuzalisha dawa za hospitalini. 
•	 Habari njema ni kwamba kuna aina tisa za azola lakini mbi-

li kati ya hizo zinapatikana Tanzania tu. Hivyo ni fahari ku-
jivunia kuishi Tanzania kwani kuna vitu vingi vya kipekee.
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FUNZA

Moja ya virutubisho muhimu vya kuku ni protini ambayo unaweza 
kuwapa kupitia vyakula mbalimbali. Funza ni wadudu walio na 
protini nyingi ambayo inahitajika sana kwa ajili ya ukuaji wa kuku. 
Zipo njia mbalimbali ambazo zinatumika kutengeneza funza na 
hivyo kupunguza gharama za vyakula vya kuku. 

HATUA ZA KUTENGENEZA FUNZA
1. Tafuta kinyesi cha kuku au samadi ya ng’ombe ambayo unaweza 
kuyapata machinjioni au kinyesi cha kuku wako mwenyewe. 

2. Chukua kinyesi weka kwenye kidumu kilichokatwa kisha weka 

pumba za mahindi kwa juu. 

3. Kisha weka maji kidogo ili kuvutia nzi waweze kutaga mayai. 

Utaendelea kuweka maji hapo kwa siku 2 na kisha uache siku ya 
tatu, siku ya nne au tano funza wataanza kutokea.
4. Wakusanye funza waliozalishwa kwenye kidumu chako. 
5. Waoshe na kisha wape kuku wako wale
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MAHITAJI YANAYOITAJIKA
1) Temperature reader
2) Source of Temperature (Balb au Heater)
3) Box ( Square plastic bag)
4) Mayai
5) Pumba (YA maindi au mpunga)
6) Water (Humidity) 65 -65

FAIDA ZA FUNZA
Funza ni mdudu aliebarikiwa kuwa naprotini nyingi sana kwa kuku 
pia humfanya kuku kunawiri na kuongeza kasi kasikidogo ya kutaga 
ni mdudu ambaye kuku akimuona humtamani wakati wowote. 
Wajua kuwa funza waliokaushwa wanauzwa kwa ajili ya kuku, 
bata, na samaki?

UTENGENEZAJI WA KITOTOLESH 
(INCUBATOR)
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MATENGENEZO
Step 1. 
Chukua box au square plastic bag toboa matondu ma
4 ya ukubwa wa millimeters 10 kila pande ili kutengeneza
standard temperature inayozidi iweze kutoka kupitia kwenye
mashimo hayo. 

Step 2. 
Funga source of Temperature kama ni Taa au Heater pande yeyote 
ya box au square plastic bag. Unaweza kuifunga kwa juu au chini 
au pembeni mwa box au plastic bag. Hakikisha mayai hayagusani 
na Taa au Heater. Tumia taa (balb) ya watts 4

Step 3. 
Weka material yako kama ni pumba ya mahindi au pumba ya mpun-
ga ujazo wa cm 1 alafu uyasambaze vizuri kutafuta level. 

Step 4. 
Tafuta chombo kidogo kwaajili ya kuweka maji, unaweza kutumia 
maji kama humidity. Uweka maji na uweke ndani ya box au plastic 
bag. 

Step 5 (Mayai). 
1) Mayai yatakuw yanageuzwa manual namaanisha kwa mikono. 
2) Mayai yanatakiwa yawekwe alama mbili kwa pande mbili za 
yai. Hukusaidia wakati wa kugeuza. Upande mmoja unaweza ku-
weka alama ya X na upande wa pili ukaweka I, wakati wa kugeu-
za X itakuwa chini I inakuwa juu ikifika muda mwingin
wa kugeuza I inakuwa chini alafu X inakuwa juu. 
3) Mayai hayatakiwi yagusane acha nafasi ndogo baina ya yai 
moja na lingine. 
4) Mayai yatumikayo kwenye kutotolesha vifaranga ni yale yenye 
mbegu na ya sizidi siku 14 tokea yalipotagwa. 
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Step 6. 
Muda wa kugeuza mayai. Mayai yanatakiwa kugeuzwa kila baa-
da ya masaa 8 na yageuzwe mala 3 kwa siku hadi siku 18 ikifika 
siku ya 18 huruhusiwi kuyageuza tena. Nukufundishe ndugu jinsi 
ya kupanga muda wa kugeuza yageuze saa 12 asubuh hadi saa 
8mchana pia saa 4 usiku hapo kuna utofauti wa masaa 8. 

Step 7 (Temperatue).
Temperature inayohitajika kwenye box letu ni 37°C hadi 41°C. 
Hapa kana utatumia kawaida kwa kuplag wire kwenye socket 
moja kwa moja au kwenye source of energy ni sawa ila kama 
utakuwa na fan regulator itapendeza zaidi kwaajili ya kuongea 
voltage ili tupate joto husika au kupunguza voltage tupate joto 
stahiki linaloitajika ndani ya box letu.
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CHANJO ZA KUKU
Sehem ya Tano
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Hatua ya 1
Siku ya 1, baada ya 
vifaranga kutotoleshwa 
ndani ya siku moja 
wapewe glucose kwa 
muda wa masaa mawili. 
Glucose huchanganywa 
katika maji na kupewa 
vifaranga hawa na baada
ya hapo vifaranga 
wapewe mchanganyiko 
wa vitamins mfano ni
AMINOVIT na OTC plus 
Pia hii huchanganywa na
maji. Vifaranga wawekwe 
katika eneo lenye joto 
wastani na safi. Baada 
ya hapo siku ya pili na 
kuendelea vifaranga
wapewe

Hatua ya 2
Siku ya 7, Vifaranga 
wapatiwe chanjo ya 
NEWCASTLE (KIDERI). 
chanjo hii huchanganywa
na maji safi katika eneo
lenye kivuli kisha 
kupewa vifaranga 
kwa muda wa masaa 
mawili kisha toa maji 
hayo na kuyamwaga
mbali na eneo ambalo
kuku wengine wanaweza
kuyafikia, au kuyachim-
bia. baada ya hapo
vifaranga wapewe maji 
yenye mchanganyiko wa
vitamini.

Hatua ya 3
Siku ya 14, Wapewe 
chanjo ya GUMBORO
(IBD). Chanjo hii pia 
huchanganywa katika 
maji na kupewa vifaranga
kwa muda wa masaa
mawili tu, baada ya 
hapo vifaranga wepewe 
mchanganyiko wa 
vitamin. Kuku waliokufa 
kwa ugonjwa huu 
unaweza kuwatambua 
kwa kuchana vifua
vyao na hapo utaona
vidoti vyekundu kama
hapo pichani.

Hatua ya 4 
Siku ya 21 (wiki ya tatu) 
Rudia chanjo ya New-
castle (Kideri)

Hatua ya 5
SIKU 28 (Mwezi) Rudia 
chanjo ya GUMBORO 
IBD

Hatua ya 6
SIKU 35 (Mwezi 1 na 
wiki 1) Kipindi hiki kuku 
wapewe mchanganyiko 
wa vitamin ya kutosha. 
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Hatua ya 7
WIKI YA 6-8 KUKU wapatiwe 
kinga ya Ndui (fowl pox). kinga 
hii sio rahisi kwa mfugaji 
asiye na utaalam kuwapa kuku, 
tafuta mtaalum wa mifugo 
kwa kazi hii au upate 
maeleze ya jinsi ya kuweka
kinga hii.

Hatua ya 8
WIKI YA 8 Kuku wapatiwe dawa 
ya minyoo kama Piperazzine 
na baada ya hapo unaweza 
kurudia chanjo ya Newcastle.

MAGONJWA YA KUKU NA TIBA 
ZAKE

1. Ugonjwa wa Mdondo: 
Ugonjwa huu huathiri kuku katika umri wowote na unapoingia 
kwenye kundi huweza kuua idadi kubwa ya kuku hao hadi kufikia 
asilimia tisini. Ndege wakubwa hustahimili kidogo kuliko wale 
wadogo kwasababu ya usugu mwilini (body immunity) uliojengeka 
kwa muda mrefu zaidi.
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Ugonjwa huu husababishwa na kimelea cha kirusi kiitwacho
Paramyxo viridae na huenezwa kwa njia ya hewa na kugusana. 	
	 Dalili zake: 

• Kukohoa na kuhema kwa shida
• Ute hutoka mdomoni na puani
• Kuku walioathirika hupata kizunguzungu. 
• Kuharisha uharo wa kijani na njano
• Kuzubaa, kusinzia na mabawa kushuka
• Baada ya siku 2 kuku hupindisha shingo
• Kuvimba macho
• Kuzunguka
• Kuku hutaga mayai hafifu. 
• 90% ya kuku huweza kufa

 Tiba: (Ugonjwa huu hauna dawa. Kinga:)
• Kuchanja, chanja kuku wako kila baada ya miezi mitatu na
mara nne kwa mwaka. KUKU ANAYEUMWA MDONDO

2. Kuharisha Damu (Coccidiosis):
Ugonjwa huu husababishwa na kimelea cha protozoa cha jamii ya 
Eimeria (Eimeria tenela, Eimeriamaxima, na Eimeria acervulina) Kwa 
kawaida wadudu hawa hupenda kuishi kwenye mazingira machafu, 
kama vinyesi, vyakula vilivyooza na umaji maji. (moist environments). 

Dalili zake: 
• Kinyesi cha kuku huchanganyika na damu
• Wakati mwingine kuku hunya damu. 
• Kuku hudhoofika sana. 
• Kuku huteremsha mabawa yake. 
• Hatimaye vifo hutokea. Tiba;

Ugonjwa huu hutibika kwa kutumia dawa za
(i) Kundi la suphur Mfano: sulphonamides (ESB3) kwa siku 3-4
(ii) Amprolium

Kinga: 
Zingatia usafi mara kwa mara. Kwakuwa ugonjwa huu 
huambatana na majimaji na uchafu wenye vimelea vya 
ugonjwa huu, ni vizuri kuhakikisha banda la kuku linakuwa 
safi na kavu wakati wote. 
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• Tenga kuku wagonjwa kutoka kwa walio wazima. 
• Tumia dawa ya kinga ili kuepusha uwezekano wa kuku 	
	   kuambukizwa ugonjwa huu
    Dawa inayopendekezwa ni zile zinzoitwa (coccidiostat). 
• Tenga kuku wadogo (vifaranga) kutoka kwenye kundi la
    wakubwa. 

3. Homa ya Matumbo(fowl typhoid):
Husababishwa na vimelea vya wadudu wa bakteria wa jamii
ya Salmonella. Kimelea hicho cha bacteria huitwa Salmonella galli-
narum. 

Dalili zake: 
• Uharo mweupe au wa kijani 
• Vifo hufikia kiasi cha 50%
• Rangi ya minofu hugeuka kuwa ya njano
• Viungo vya ndani kama maini, figo, bandama huvimba
• Maini hung’aa kwenye mwanga mkali. 

Tiba:
Tumia dawa za antibiotiki kama vile furazolidone ili kutibu 
ugonjwa huu. 

KINGA: 
• Chanja kuku wako mara kwa mara.
• Fanya usafi wa banda na vyombo vya kulishia na
kunyweshea maji ipasavyo.

4. Ugonjwa wa Mafua ya Ndege: 
Ugonjwa wa mafua ya ndege ni ugonjwa hatari sana kwa kuku na 
jamii nyingine za ndege. Pia ugonjwa huweza kuambukizwa na 
kusababisha vifo kwa binadamu. Ugonjwa huu husababishwa na 
kirusi kiitwacho Orthomyxo virus. Ugonjwa huu huenezwa kwa 
njia ya kugusana baina ya ndege na ndege na baina ya ndege na 
binadamu. 
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Dalili zake:
Dalili za ugonjwa huu huanza kuonekana katika kipindi cha siku 
3-7 baada ya kuku kuambukizwa. Dalili hutofautiana kutokana na 
umri wa ndege. 

Baadhi ya dalili zake ni hizi zifuatazo:-
• Kuku /ndege hupumua kwa shida (dyspnoea). 
• Kuzubaa.
• Kutokwa na machozi. 
• Kukohoa na kupiga chafya. 
• Kuharisha kinyesi chenye majimaji. 
• Sehemu za kichwa zisizo na manyoya huvimba,uvimbe 
wenye majimaji huonekana kichwani na shingoni. 
• Sehemu ya juu kichwani hubadilika na kuwa na rangi ya 
bluu iliyopauka. 
• Kuku hutaga mayai yenye maganda laini. Tiba: Ugonjwa 
huu hauna tiba . Kinga na kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu: 
• Toa taarifa kwa mganga (daktari wa mifugo aliye karibu
ukiona dalili za ugonjwa huu. 
• Tenga mabanda ya kuku wagonjwa na walio wazima. 
• Fungia kuku wako wasitembee holela. 
• Acha kununua kuku kutoka eneo linalohisiwa kuwa na
ugonjwa huu. 
• Acha kusafirisha mifugo /ndege bila idhini ya daktari. 
• Zuia wageni kutembelea mabanda yako ya kuku. 
• Acha kuhamisha mbolea ya kuku kwenda shambani kuto-
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ka kwenye banda la kuku wanaoumwa ugonjwa huu. 
• Safisha mabanda na kuweka dawa chini ya usimamizi wa
mtaalamu wa mifugo na kulipumzisha kwa siku 21kabla ya
kuanza kufuga tena. 
• Choma moto mkali au fukia chini mbolea kutoka kwenye 
banda la kuku wanaoumwa ugonjwa huu. 
• Pata ushauri kutoka kwa mtaalamu wa mifugo aliye karibu 
nawe.

5. Gumboro (infectious Bursal Disease):
Ugonjwa huu husababishwa na kirusi.

Dalili zake: 
• Hushambulia vifaranga
• Uharo mweupe
• Kuchafuka (dirting of anal area) 
• Kuvimba
• Kiwango kikubwa cha vifo
• Damu hutapakaa eneo la kutolea kinyesi

Kinga: 
• Usafi 
• lishe bora
• chanja vifaranga wakiwa na umri wa wiki tatu kwa kutumia
chanjo hai (live vaccine)
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6. Ndui (Small pox)
Ugonjwa wa ndui ya kuku mara nyingi huwashambulia kuku
wadogo na wakubwa. Ugonjwa hu husababishwa na virusi. Jinsi 
unavyoambukizwa: 
• Ugonjwa huu huambukizwa kwa kupitia kwenye vijeraha vya
kuku. 
• Mbu na wadudu wengine waumao huweza kuambukiza
anapomuuma kuku mgonjwa na halafu akamuuma kuku asiye
na ugonjwa. 

Dalili zake: 
• Homa kali. 
• Kupoteza hamu ya kula. 
• Kupoteza uzito. 
• Kutokea kwa vipele sehemu mbalimbali zisizo na man-
yoya. 
• Baada ya siku kati ya 7 hadi 14 vipele hupasuka na kuacha 
vidonda. 
• Vifo huweza kutokea kwa kuku wenye umri mdogo. 
• Kutoa kamasi kwenye pua. 
• Mara nyingi vipele husababisha kuziba macho. 

Matibabu:
Ugonjwa huu hauna tiba,kwani huambukizwa na virus.Ila
inashauriwa kuwapa kuku dawa ya Antibiotic ili kuzuia kutibu
magonjwa nyemelezi yanayoweza kuwashambulia kuku
kupitia kwenye vidonda. 

Kinga:
• Ndui ya kuku huzuiwa kwa chanjo ya sindano. 
• Vifaranga wapatiwe chanjo wakiwa na umri wa siku moja 
na kurudiwa baada ya miezi 2 hadi 3. 
• Tenga kuku wagonjwa na wazima. 
• Epuka madimbwi karibu na nyumba ili kuepusha mazalia 
ya mbu. Muhimu:Ili kupunguza kasi endapo ugonjwa huu 
umewapata kuku,sugua majeraha au vipele kwa pamba iliy-
ochovywa kwenye dawa ya madini joto (Iodine) na baadaye 
paka mafuta mazito (Petroleum jelly)au samli.Hii sio kutibu 
ugonjwa bali unawasaidia kuku kulainisha ngozi na macho 
yapate kuona chakula na maji.
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7. Kifua Kikuu cha Ndege
(Avian Tuberculosis-TB):

Husababishwa na kimelea aitwaye Mycobacterium avium. 

Dalili zake: 
• Kukonda na Kupungua uzito
• Vidonda kwenye kishungi 
• Kupungua uzito/kukonda
• Kuhara

Kinga: 
• Usafi, fanya usafi na vyombo, banda na mazingira . 
PICHA YA KUKU MWENYE NDUI

8. Magonjwa yatokanayo na Lishe 
(Nutritional and Metabolic Disorders):

Dalili za magonjwa haya hutegemea aina ya virutubisho vinavyo-
kosekana mwilini Kwa mfano: 

• Kupinda miguu (rickets) husababishwa na upungufu wa Vitamin 
D, madini ya calcium na fosforasi. 
• Vidonda vyenye vyenye damu husababishwa na vitamin K
• Kichaa cha kuku na kusinyaa kwa misuli husababishwa na
upungufu wa Vitamin E
• Magamba ya Mayai (egg shell)kuwa laini ama umbo kuwa bovu 
husababishwa na upungufu wa madini ya calcium na fosforasi. 
• Kudonoana kusababishwa kwa njia moja au nyingine na upungu-
fu wa chakula na madini ya chuma, fosforasi na calcium.
• Kuvimba macho, upungufu wa damu huletwa na upungufu wa 
vitamin A. 

Kinga: 
• Kuwapa kuku mlo kamili 
• Kuelewa kwa kina aina za chakula kwa kila rika na aina ya kuku 
; vifaranga , kuku wa mayai na wa nyama. (Poultry age and classes 
i.e chicks, layers and broilers) 
• Kufanya uchunguzi wa virutubisho vilivyomo katika chakula 
KUKU WENYE MATATIZO YA LISHE( Nutritional and Metabolic 
Disorders)
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9. Minyoo (Helminthiasis)
Minyoo iko ya aina tatu kama vile minyoo kamba, minyoo
bapa na minyoo ya mviringo.

Dalili zake: 
• Kudumaa
• Kuwa manyoya hafifu
• Kupungua uzito
• Kukonda
• Minyoo huonekana kwenye kinyesi
Kinga na kuzuia:

Usafi: 
• Fanya usafi wa vyombo, banda na mazingira. 
• Tenga vifaranga kutoka kwa wale wakubwa. 
• Badilisha matandazo kuondoa mazalia ya minyoo. 
• Badilisha matandazo kila baada ya miezi mitatu. 

Tiba: 
• Tumia dawa zinazopendekezwa na wataalamu hasa zile 
zinazoua minyoo ya aina zote (mfano: piperazine citrate). 
• Hakikisha kila baada ya miezi mitatu unawapa kuku wako 
dawa za minyoo. KUKU MWENYE MINYOO(Helminthiasis)
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10. Kupe, Utitiri, Chawa na Viroboto
Kupe laini waitwao Argus persicus, chawa na viroboto wanaong’ata. 

Dalili zake: 
• Kujikung’uta. 
• Kupiga kelele. 
• Kiasi cha damu hupungua mwilini. 
• Utando wa ngozi ndani ya kope za macho hupauka. 
• Utando wa ngozi ya juu mwilini huwa mnene. 
• Magamba ya unga-unga hudondoka. Kuzuia: 
• Tupa au choma masalia ya mayai yasiyoanguliwa na mag-
amba ya mayai yaliyoanguliwa vifaranga. 
• Safisha banda mara kwa mara na kunyunyizia dawa; kuna 
dawa zinazopendekezwa na wataalamu za kunyunyiz-
ia kwenye banda la kuku. Mfano wa hizo dawa ni sevin na 
akheri powder (Dawa hizi ni za unga). 

KUKU MWENYE KUPE NA UTITIRI
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KUKU KUDONOANA NA KULA MAYAI

1. Tabia yao tu- Hapa utakuta ndo uzao wao wanatabia ya kula
mayai hivyo kuku hufanya muendelezo wa kula mayai, 
2. Kuto kupata chakula cha kutosha- Hii ni moja ya sababu
kubwa kabisa inayo pelekea kuku kula mayai. 
3. Kukosa madini joto- Hii inaweza kuwa ndo sababu kuu ya
kwa nini kuku wanakula mayai, kuku wakikosa madini joto ni
lazima wale mayai na hata kulana wao wenyewe, na jua
kwamba kwenye yai kuku huwa anatafuta lile ganda la juu
pekee sema anapo donoa na kulipasua yai hujukuta anakula
na ute na kiini ila yeye lengo lake hasa ni ganda la juu

4. Kuku kutagia sehemu nyeupe sana yenye mwanga mkari
hupelekea kuku kula mayai. 

5. Mayai kukaa muda mrefu bila kukusanywa baada ya kutaga- 
Hapa ni kwamba mayai yanapo kaa muda bila kukusanywa na
kama yapo sehemu ya wazi sana hupelekea kuku waanze
kutest na some time kusangaa nini hiki cheupe? katika
kushangaa ni kitu gani hiki cheupe cha mviringo hujikuta
wanatest kudonoa na matokea yake ni kupasua yai. 
6. Lishe mbaya
7. Nafasi ndogo
8. Vyombo havitoshi
9. Kukosa shughuli
12. Banda chafu (Manyoya)
12. Ukoo
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NAMNA YA KUZUIA KUKU 
KUDONOANA AU KULA MAYAI

1.	 Chakula cha kutosha ni muhimu sana, ili kuwafanyanwasitake 
kula mayai ili kushiba. 

2.	 Mayai yakusanywe mara tu anapo taga na usiyaache muda mre-
fu bandani. 

3.	 Sehemu ya kutagia iwe na giza la kutosha ili kufanya kuku ash-
indwe kuona yai alilo taga. 

4.	 Madini joto ni muhimu sana. 
5.	 Kuku wenye tabia za kula mayai unaweza chinja au kuuza. 
6.	 Kuweka idadi ya kuku inayolingana na sehem ulionayo. 
7.	 Usizidishe mwanga. 
8.	 Banda liwe safi. 
9.	 Weka vyombo vya kutosha. 
10.	Wape lishe bora. 
11.	Wape kuku shughuli kwa kuwawekea bembea na sehemu ya 

uwazi kwa ajili ya mazoezi. 
12.	Kata midomo ya juu. 
13.	Epuka ukoo wenye tabia hizo.
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Sura ya Pili
Ufugaji wa Samaki



Mapinduzi ya Uchumi katika Kilimo na Ufugaji 45

MBINU MUHIMU WAKATI WA UANZISHAJI / UFUGAJI 
WA SAMAKI 

•	 Mfugaji anatakiwa awe na shauku na dhamira ya kweli ya 
ufugaji.

•	 Kufanya tathmini ya rasilimali alizonazo kwa ajili ya mradi 
wa ufugaji wa samaki.

•	 Chanzo endelevu cha mtaji kwa ajili ya mradi.
•	 Hulka ya uvumilivu na kuthubutu.
•	 Tathmini ya soko la bidhaa za samaki.
•	 kujipatia maarifa ya msingi ya ufugaji wa samaki

SIFA ZA ENEO LA KUFUGIA SAMAKI
•	 Eneo la kufugia samaki linatakiwa liwe na maji ya kuto-

sha kwa mwaka mzima.
•	 Eneo la kufugia samaki linatakiwa liwe na udongo un-

aoweza kutuamisha maji.
•	 Eneo zuri la kufugia samaki ni kuwa eneo lisiwe na his-

toria ya mafuriko, kwa kuwa mafuriko yakitokea sama-
ki waliokuwa bwawani wataondoka na maji na bwawa 
litafunikwa na udongo.

•	 Eneo zuri la kufugia samaki ni lile linalofikika kwa ura-
hisi.

•	 Eneo la kufugia samaki pia linatakiwa kuwa ni eneo 
lenye amani na utulivu na watu wenye kuelewana.

•	 Kuwa na soko la bidhaa.
•	 kuwa na umiliki wa ardhi wa uhakika.

UTENGENEZAJI WA BWAWA LA SAMAKI
Zipo namna mbalimbali za utengenezaji wa bwawa la samaki, kul-
ingana na aina ya bwawa lenyewe, Hali ya uchumi, wingi wa samaki 
watakaofugwa pamoja na aina ya samaki watakaofugwa.
Zifuatazo ni Aina za mabwawa ya kufugia samaki.

1.	 Bwawa la kuchimba udongo bila kujengea “Earthen Pond.
2.	 Bwawa la kuchimba udongo na kujengea kwa Matofali, Simen-

ti na Zege.
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UANDAAJI NA UPANDIKIZAJI WA VIFARANGA AU MBEGU ZA 
SAMAKI KATIKA BWAWA LAKO.

Kabla ya kuvisafirisha vifaranga kutoka kwenye bwawa wanaloishi 
ni vema vikatolewa na kuwekwa kwenye vibwawa vidogo vidogo 
kwa muda wa kati ya saa 24 hadi 72 (kutegemeana na umbali wa 
safari) bila chakula.

• Wakati wa kupandikiza mfugaji anatakiwa akifika asivimwage vi-
faranga kwenye bwawa bali anatakiwa kuyaruhusu maji yaliyobe-
ba vifaranga yabadilishane ujoto na maji yatakayopokea vifaranga. 
Hapa mfugaji anatakiwa kuliweka kontena au chombo alichobe-
bea vifaranga kielee kwenye maji anayotaka kufugia kwa muda 
wa dakika kati ya 30 hadi 35, baada ya hapo chombo kilicho na 
vifaranga kifunguliwe na kiinamishwe ili maji hayo yaweze kuku-
tana na yale yaliyoandaliwa kwa ajili ya kufugia na hapo ataruhusu 
vifaranga kuingia wenyewe kwenye bwawa husika.

• Iwapo utafika na kuvimwaga vifaranga kwenye bwawa jipya bila 
kufuata utaratibu huo wa kitaalamu basi tofauti ya ujoto wa maji 
kati ya chombo kilichosafirishiwa vifaranga na bwawa \unaweza 
kusababisha vifaranga wote kufa kwa muda mfupi, kitaalamu wa-
nasema kuwa vifo vya vifaranga hivyo vinasababishwa na mshitu-
ko wa joto.

• Jambo lingine la kuzingatia ni kuwa uandaaji na usafirishaji wa 
vifaranga ni vizuri ukafanywa muda ambao hali ya hewa inakuwa 
na ubaridi. Muda unaopendekezwa zaidi na wataalamu ni asubuhi 
au jioni kwa sababu muda huo samaki wanakuwa na uwezo wa 
kuhimili misukosuko ya safari tofauti na hali ya hewa inapokuwa 
ya joto.
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UFUGAJI WA SAMAKI WAKATI WA KIANGAZI NA MASIKA
Kimsingi hakuna tofauti kubwa wala athari kubwa sana za ufugaji 
wa samaki wakati wa kiangazi ukilinganisha na wakati wa masika, 
tofauti zilizopo ni ndogo ndogo ambazo kitaalamu hazina madhara 
makubwa kwa mfugaji. ulaji wa chakula wa samaki na ukuaji wao 
uchafuzi wa maji yanayoingia kwenye mabwawa ya kufugia

ULISHAJI NA UTUNZAJI WA SAMAKI BWAWANI.
• Samaki wapewe chakula angalau mara 2 kwa siku saa 3-4 asu-
buhi na 9-10 jioni) /hewa ya kutosha .

• Kuwapa vyakula tofauti kutegemeana na silka yaaina ya samaki 
unaowafuga.

• Kuna samaki wanaofaidika na vyakula vya nyama nyama kama 
vile kambale na sangara (hawa hawali pumba) na kuna samaki 
wengine kama sato wanakula vyakula mchanganyiko wa nyama na 
mboga mboga na wapo wengine wanaokula vyakula vyenye asili 
ya mimea tu “carps”.

TABIA ZA ULAJI WA SAMAKI
1)	 Samaki wanaokula nyama, (sangara na kambale).
2)	 Samaki wanaokula mimea ‘carps’.
3)	 Samaki wanaokula vyakula mchanganyiko 
            (nyama na mimea) kama perege, sato na mwatiko (samaki wa   
              maji chumvi).

MUONGOZO WA MAHITAJI YA VIINILISHE VYA SAMAKI
Wanga 20-25%
Mafuta 10-15%
Vitamin 1-2%
Madini 1-2%
Protini 18-45%
NB; Maji – hapa ifahamike kuwa wakati tunazunguzia viwango vya maji vinavyohi-
tajika kwa wanyama wengine wafugwao, hitaji la maji kwa samaki ni ubora wa maji 
anayofugiwa na sio wingi wake.
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TARATIBU ZA ULISHAJI WA SAMAKI.

MASOKO YA SAMAKI
Soko la awali, hili ni soko la moja kwa moja kutoka kwa muuzaji 
ambaye ni mfugaji kwenda kwa mlaji,

Soko la kati, katika soko hili kwa kawaida kunakuwa na mtu wa 
kati ambaye ananunua samaki kwa mfugaji kwa lengo la kwenda 
kuwauzia walaji.

Soko la kimataifa, hili ni soko linalofanyika nje ya nchi (baina ya 
nchi moja na nchi nyingine).

Maswali;
1. Changamoto zipi zinazoikumba sekta ya ufugaji wa samaki??

2. Nini Faida za ufugaji wa samaki??
3. Kuna umuhimu wa kutunza kumbukumbu katika ufugaji wa samaki??



Mapinduzi ya Uchumi katika Kilimo na Ufugaji 49

Sura ya Tatu
Kilimo cha Mbogamboga
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1. Mboga

Mboga ni mmea au sehemu yoyote ya mmea inayoweza     
kuliwa na binadamu ambayo haina sukari kama matunda. 
Mboga huweza kuliwa zikiwa zimepikwa na mara nyingi                         

huwekewa chumvi ili kuongeza ladha na zinaweza kuliwa zikiwa  mbi-
chi kwa mfano kwenye kachumbari. Mboga ni sehemu muhimu sana 
katika mlo uliokamilika, hii imesababisha ukuaji wa kasi wa soko la 
mboga na upandaji wa mboga katika maeneo mengi ya mijini na vijijini. 

Sehemu za mmea ambazo zinaweza kutumika kama mboga.
I. Majani
Mboga nyingi hutoka kwenye majani ya mimea. Mara nyingi haya 
majani huwa ya rangi ya kijani kwasababu ya kutengeneza chakula 
cha mmea kutoka kwenye mionzi ya jua na huwa na virutubisho 
vingi muhimu katika mwili wa binadamu kwa vile vitamin. Mion-
goni mwa majani ambayo huliwa kama mboga ni Kabichi, Spinach, 
Chinese, Mchicha na figiri.

II. Mizizi
Mizizi ya baadhi ya mimea ni mboga nzuri na ina virutubisho kama 
vile vitamin A ambayo huimarisha macho na kuongeza uwezo wa 
kuona. Miongoni mwa mizizi ambayo huliwa kama mboga ni karo-
ti.
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III. Tunda
Tunda kwa maana ya kibustani ni sehemu ya mmea ambayo hu-
beba mbegu na inalika ikiwa mbichi au imepikwa. Mfano wa 
mimea ambayo sehemu ya tunda ni mboga ni kama vile nyanya, 
matango, bilinganya na bamia.

IV. Bulb (Tunguu)
Hii ni sehemu ya mmea ambayo hukua chini ya ardhi kwa mfano 
vitunguu (maji na swaumu). Mboga za aina hii ni muhimu sana ka-
tika mwili wa binadamu kwani husaidia kusafisha damu huongeza 
ladha na harufu nzuri katika chakula.

V. Tuber (Kiazi)
Hii ni aina ya mboga ambayo ni mzizi unaohifadhi chakula cha 
mmea. Aina hii ya mboga husaidia kujaza tumbo na kufanya usihisi 
njaa haraka. Mfano wake ni viazi (mviringo na vitamu). 

VI. Nyinginezo
Sehemu nyingine za mmea ambazo hutumika kama mboga ni 
pamoja na jicho la ua (cauliflower), mbegu (kunde na maharage), 
shina (tangawizi), chipukizo/kimea (majani ya kunde, soybean).
Mfano wa mboga mboga i) Bilinganya ii) kabichi iii) karoti iv) Mchicha.

Umuhimu wa vyakula vya jamii ya mboga mboga mwilini
Watu hushauriwa kula vyakula vya jamii ya mboga mboga kwa win-
gi. Sababu kubwa ni kutokana na faida za kiafya ambazo huletwa 
kutoka kwenye mboga mboga ambazo haziwezi kupatikana kutoka 
kwenye vyanzo vingine. Mboga zina vitamins na madini (minerals) 
kama vile potassium, vitamin A & C hupatikana kwa wingi kwenye 
mboga mboga na huhitajika mwilini kila siku ili kuusaidia kuwa na 
afya na kuweza kukinga au kuzuia maradhi. Virutubisho vingine hu-
saidia kukinga moyo na figo dhidi ya maradhi na huzuia kansa
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Kanuni bora za ukuzaji wa mboga mboga
1. Kuchagua eneo
Katika kuchagua eneo kwaajili ya kupanda mboga ni muhimu kuz-
ingatia vitu vifuatafvyo; 
• Mwinuko: Eneo lisiwe kwenye mwinuko mkali kwa sababu hu-
sababisha mmomonyoko wa udongo. Endapo sehemu itakuwa na 
mwinuko, tengeneza makingamaji ili kuzuia mmomonyoko.

• Udongo: Chagua udongo ambao una rotuba na wenye uwezo wa 
kupitisha maji kwa urahisi.

• Chanzo cha maji: Eneo la Bustani liwe karibu na maji ya kudumu 
au chanzo cha maji ili kurahisisha umwagiliaji na maji yasiwe na 
chumvi nyingi kwani huathiri ukuaji wa mimea. 

• Kitalu: Kisiwe mahali palipo na kivuli kingi kwani husababisha 
mimea kutokupata mwangaza wa jua na kushindwa kutengeneza 
chakula hivyo kuwa dhaifu. 

• Kuzuia upepo mkali: Upepo mkali huharibu mimea, kuvunja 
majani na matawi na husafirisha vimelea vya ugonjwa na wadudu. 
Eneo la Bustani lioteshwe miti mipakani ili kuzuia upepo mkali.

2. Kutayarisha shamba
Wakati wa kulima ni muhimu kukatua udongo katika kina cha 
kutosha, mabonge yalainishwe ili kurahisisha upitaji wa maji na 
hewa katika udongo. Wakati wa kiangazi, tengeneza matuta yaliy-
odidimia kidogo ili kufanya maji yaweze kukaa kwenye udongo na 
wakati wa masika matuta yainuliwe kidogo toka kwenye usawa wa 
ardhi ili kuzuia maji yasituame.

3. Kutumia mbegu bora
Mbegu bora ni zile zilizokomaa na kukauka vizuri, ambazo hazi-
jashambuliwa na magonjwa au wadudu na zenye uwezo wa kuota 
vizuri zikipandwa. Inashauriwa kununua mbegu kutoka kwa waka-
la halali.
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4. Kuotesha na kupanda mboga
Kina cha kuotesha mbegu kinategemea na ukubwa wa mbegu 
yenyewe. Mbegu ndogo, hupandwa katika kina kifupi zaidi kuliko 
mbegu kubwa. Baadhi ya mbegu huoteshwa kwanza kwenye kita-
lu kisha mche huhamishiwa bustanini au shambani.

5. Kumwagilia maji
Hakikisha udongo una unyevu nyevu wa kutosha wakati wote na 
mmea unapata maji.
Epuka kumwagilia maji mengi sana kwani husababisha miche au 
mbegu kuoza.

6. Kuweka kivuli na matandazo
Utandazaji wa majani makavu na uwekaji wa kivuli ni muhimu ili 
kuzuia jua linaloweza kunyausha miche. Matandazo huhifadhi un-
yevu, joto la udongo na hupunguza palizi ya mara kwa mara. 

7. Matumizi ya mbolea
Mboga hustawi vizuri zaidi katika udongo uliowekwa samadi, 
mboji au mbolea vunde ya kutosha huwekwa kwenye udongo 
kabla ya kupanda au kupandikiza mimea. Debe moja huhitajika 
kwenye tuta lenye upana wa mita moja. Mbolea huuongezea 
mmea virutubisho na kuufanya ukue na kuzaa vizuri.

8. Kubadilisha mazao
Utaratibu huu ni ule wa kuacha kupanda mfululizo aina ile ile ya 
zao katika eneo moja. Inashauriwa kubadilisha aina ya zao ili ku-
saidia kupunguza kuenea kwa magonjwa na wadudu na pia kuhi-
fadhi rotuba ya udongo.

9. Matunzo mengineyo
Kupalilia na kukatia mimea pale inapohitajika ni muhimu sana 
kwani magugu hufanya mimea isikue vizuri kwa kutumia viru-
tubisho kutoka kwenye udongo.
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10. Kuvuna
Mboga nyingi za majani hutakiwa kuvunwa kabla hazijakomaa 
sana. Baada ya kuvuna, inashauriwa kuweka mboga kwenye eneo 
safi na salama ili kuweza kuzuia magonjwa yatokanayo na vyakula. 
Kumbuka kuosha mboga kabla ya kula au kupika.
 
 

MBOGAMBOGA
1.1 KAROTI
Karoti ni mboga inayostawi kwenye eneo lenye maji ya kutosha, 
udongo wa kichnongo usiotuwamisha maji na uwe na tindikali kati 
ya 6.5 - 7.0
Maandalizi

•	 Mbegu inayotakiwa ni Kg.5.5 kwa hekta moja.
•	 Tengeneza matuta ya urefu wa mita 10, upana mita 1.0 na 

yaliyoinukia kwa sm 30.
•	 Tengeneza mifereji midogo ya kina cha sm 2.5 iliyonyooka. 

Iachane kwa umbali wa sm.30.
•	 Panda mbegu/ miche kwa nafasi ya sm 2 – 4 kati ya 

mimea.
•	 Weka mbolea ya kupandia gramu 5 – 10 kila shimo.
•	 Changanya mbegu na udongo vizuri, ia mbegu zilizochan-

ganywa na udongo katika mifereji na funika katika mifereji 
kwa udongo kidogo.

•	 Weka kivuli mpaka mbegu zitakapoanza kuota na ndelea 
kumwagilia

•	 Aina za mbegu ni Chantenary kwa ajili ya kuuza zikiwa 
mbichi kabisa, Nantes kwa ajili ya soko kama Chatney na 
pia kwa kusindika.
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1.2 TIKITI MAJI
Tikiti ni Tunda linalohitaji maji mengi na udongo wa kichanong 
usiotuwamisha maji na uwe na tindikali ya 6.5 - 70
Maandlizi

•	 Mbegu inayotakiwa ni Kg.1.5 hadi 4 kwa eka. Tumia mbegu 
bora.

•	 Tengeneza matuta katika sehemuambayo ina majimaji na 
weka mbolea ya samadi debe moja kwa kila mita 10 za 
eneo.

•	 Panda moja kwa moja shambani au pandikiza miche, tumia 
nafasi ya mita 2 x 1 au mita 3 x 2

•	 Panda mbegu 1-3 katika kila shimo kwa kina cha sm.2 
hadi 4 na weka matandazo ya majani makavu kuzunguuka 
shimo baada ya mbegu kuota

•	 Weka kiasi sahihi cha mbolea Weka gramu 65 za NPK/
CAN kwa kila mche unapoanza kutambaa. Baadae weka 
tena gramu 130 kwa mche inapotoa maua

•	 Kudhibiti wadudu na inzi wa matunda nynyuzia Fention 
na hakikisha unafanya usafi shambani mara kwa mara pia 
hakikisha unaondoa miche iliyoshambuliwa

•	 Kudhibiti magonjwa kama madoa ya majani, ukungu na 
kukauka mimea nyunyizia salfa au unga wa copper.

•	 Vuna baada ya siku 80 hadi 100,epuka kulijeruhi tunda, 
hifadhi katika eneo lenye ubaridi nyuzi 15 hadi 20 C.na 
unyevua-anga uwe 80 hadi 85%

 
1.3 BAMIA
Bamia linalohitaji maji mengi na udongo wa kichanong usiotuwa-
misha maji na uwe na tindikali ya 6.5 - 70 
Maandalizi

•	 Tayarisha shamba mapema katua kwa kina cha sm 10 kati-
ka kilimo cha sesa.

•	 Chagua mbegu zinazoota na zisizo na takataka
•	 Panda aina za Emerald green, Perkins mammoth, Clemson 

spineless na White velvet
•	 Kwenye sesa Panda sm 60-80 cms kwa Sm. 20-30.
•	 Kwenye matuta panda sm 60 kwa 20 hadi sm 30.
•	 Panda mbegu 2 katika kila shimo weka gramu 5-10 za 

mbolea ya kundi la fosforasi katika kila shimo weka mbolea 
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ya zizini kwa kiwango cha mafumba mawili ya mkono kwa 
kila shimo halafu changanya na udongo.

•	 Bakiza mmea mmoja tu wenye afya pindi ifikiapo urefu wa 
sm 8-10.

•	 Mwagilia maji kwa utaratibu asubuhi na jioni mpaka udon-
go ushibe maji kabisa (kufikia kiwango cha 75%).

•	 Weka mbolea ya CAN kwa kiwango cha kilo100 kwa ha. au 
grm 3 kwa kila mmea majuma matatu baada ya kupanda.

•	 Weka matandazo tumia majani au aina yoyote ya matanda-
zo inayopatikana.

•	 Choma au fukia masalia yote ya bamia baada ya kuvuna.
•	 Nyunyizia Karate. Changanya ml.
•	 Zuia Wadudu Waharibifu Kangambili tumia Dysdercus 

superstitious 
•	 Tumia kuku katika mashamba madogo.

 
1.4 PILIPILI HOHO
Pilipili hoho linalohitaji maji mengi na udongo wa kichanong usio-
tuwamisha maji na uwe na tindikali ya 6.5 - 70

Maandalizi
•	 Katua kwa kina cha sm 10 katika kilimo cha sesa.
•	 Chagua mbegu zinazoota na zisizo na takataka na zenye 

soko
•	 Tayarisha kitalu pandikiza mbegu zenye urefu wa sm 8 -10
•	 Shamba liwekwe maji ya kutosha kabla ya kupandikiza
•	 Pandikiza asubuhi au jioni au wakati wa mawingu mengi.
•	 Nafasi iwe sm 60-80 kwa 50-60 au mita 1 kati ya mstari 

hadi mstari, sm 25-30 kati ya miche na mita 1.5 kati ya 
mistari miwili na mingine.

•	 Mwagilia maji mara tu baada ya kupandikiza.
•	 Weka gramu 5-10 za mbolea ya kundi la fosforasi katika 

kila shimo.
•	 Weka mbolea ya zizi kwa kiwango chama fumba mawili ya 
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mkono kwa kila shimo halafu changanya na udongo, palilia 
mara tu magugu yanapojitokeza.

•	 Weka mbolea ya CAN kwa kiwango cha kilo100 kwa ha. au 
grm 3 kwa kila mmea majuma matatu bada ya kupanda.

•	 Weka matandazo i) Tumia majani au aina yoyote ya matan-
dazo inayopatikana.

•	 Kuzuia Inzi wa matunda tumia(Ceratis capitata) au wategee 
sukari iliyochanganywa na Karate.

•	 Zuia wadudu waharibifu kama Minyoo ya mizizi tumia 
Meloidogyne spp 

•	 Epuka mimea kuathiriwa na jua kali.
 
1.5 TANGO
Matango linalohitaji maji mengi na udongo wa kichanong wenye 
mboji nyingusiotuwamisha maji na uwe na tindikali ya 6.0 - 7.5 

•	 Katua kwa kina cha sm 10 katika kilimo cha sesa.
•	 Vunjavunja madongo yote mpaka udongo ulainike kabisa.
•	 Kwenye sesa tayarisha matuta ya upana wa mit 1.0, nafasi 

ya sm 90 kati ya matuta, urefu wa mita 10-15 na yaliyoi-
nukia kwa sm 25.

•	 Weka mbolea ya zizi madebe 2 –3 kila mita 5 za tuta.
•	 Tayarisha mashimo kwa umbali wa sm 90 kwa sm 60.
•	 Chagua mbegu zinazoota zaidi ya 85% na zisizo na takata-

ka
•	 Weka viganja 2 vya mbolea ya zizi katika kila shimo na 

changanya na udongo.
•	 Chagua mbegu bora na weka mbolea ya kupandia.
•	 Weka kg 100 za NPK kwa hekta au kg. 225 kila eneo la 

mita 9 za mraba au eneo la mita 1 x 9.
•	 Panda katikati ya Mei hadi Disemba
•	 Panda mapema na kwa nafasi zinazofaa ii)Kilo 3-5 za mbe-

gu kwa hekta au gramu 4.5 kwa eneo la sm 90 mwa mita 
10

•	 Weka mbolea ya CAN kwa kiwango chama kijiko cha 
mezani 1 kila mmea(gramu 10 kwa mmea). Kuanzia 
yanapoanza kutambaa (majuma 3-4 baada ya kupanda).

•	 Acha mche mmoja katika kila shimo.
•	 Mwagilia maji ya kutosha asubuhi na jioni mwagilia maji 

kwa utaratibu mwagilia mpaka udongo ushibe maji kabisa 
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(kufikia kiwango cha 75%).
•	 Weka matandazo tumia majani au aina yoyote ya matanda-

zo inayopatikana baada ya kuweka mbolea ya kwanza.
•	 Kita miti ya kutambalia Kita miti ya kupadia matango yan-

ayotambaa.
•	 Zuia kwa kupanda mapema
•	 Kuzuia wadudu waharibifu Mafuta wa matango Aphis 

gossypii
•	 Nyunyizia Karate. Changanya ml. 10 za dawa katika lita 

15-20 za maji halafu nyunyizia
•	 Kupambana na wadudu wanaotafuna majani nyunyizia 

karate. changanya ml.10 za dawa na lita 15 – 20 za maji 
halafu mwagilia.

•	 Kupambana na Inzi wa matunda,na visaga wengi-
neo,nyunyizia karate changanya ml. 10 za dawa katika lita 
15-20 za maji halafu kuzuia kuoza majani tumia Ascochyta 
abelmoschii

•	 Kupambana na ukungu pulizia Bayfidan
•	 Zuia Magonjwa Magonjwa ya virusi
•	 Panda aina zinazostahmili ugonjwa.
•	 Vuna majuma 6-8 baada ya kupanda Urefu wa tango uwe 

kati ya sm 15 hadi 20.
•	 Kuvuna Kata kikonyo kwa kisu kikali.
•	 Joto 10 - 13o C unyevu-nyevu 95%

 
1.6 NYANYA
Nyanya inalohitaji maji mengi na udongo wa kichanong wenye 
mboji nyingusiotuwamisha maji na uwe na tindikali ya 6.0 - 7.5

•	 Katua kwa kina cha sm 10 katika kilimo cha sesa.
•	 Tengeneza matuta ya urefu wa mita 10, upana mita 1.0 

na yaliyoinukia kwa sm. 20 au 35 katika sehemu yenye 
unyevu mwingi.

•	 Weka mbolea ya kupandia gramu 5 – 10 kila shimo.
•	 Weka pia viganja 2 vya mbolea ya zizi katika kila shimo.
•	 Chagua mbegu zinazoota na zisizo na takataka
•	 Tengeneza mifereji iliyonyooka iliyoachana kwa sm 6.
•	 Sia mbegu kwa kima cha mbegu 750 hadi 900 kwa 

mita ya mraba. Na weka matandazo kwenye kitalu
•	 mwagilia maji ya kutosha kwenye kitalu
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•	 Ondoa matandazo baada ya mbegu kuota (baada ya 
siku 8-10 baada ya kupanda) na tengeneza kivuli

•	 Punguzia miche siku 2 –3 baada ya majani ya kwanza 
kutokea.

•	 Weka gramu 2.5 za Urea iliyo changanywa katika lita 
moja ya maji

•	 Punguza kivuli taratibu majuma mawili baada ya mbe-
gu kuota 

•	 Punguza kiasi cha maji majuma 3 baada ya mbegu 
kuota. 

•	 Miche yenye majani 4 ikiwa na majuma 4 toka kuota 
au 5 baada ya kupandwa.
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