
UFUGAJI BORA WA 

KUKU WA ASILI  
 



UTANGULIZI 

• Zaidi ya Watanzania 86% ni wakulima na 
wafugaji. 

 

 

 

• Wafugaji wa kuku wa asili wanakadiliwa 
kufikia milioni 56 ambao wanachangia 30% ya 
pato la jumla litokanalo na mifugo 

 

 



1.SIFA,CHANGAMOTO NA FAIDA ZA 
UFUGAJI KUKU WA ASILI 

SIFA 

 kustaimili magonjwa 

 Nyama nzuri. 

 Uwezo mzuri wa kutotoa,kulea vifaranga. 

Uwezo mzuri wa kujitafutia chakula 

                   



CHANGAMOTO  

• Hutoa mazao machache sana 
(mayai&nyama).(mayai 50-90 badala ya 100-
150)  

 

 

 

• Uzito wa kuku hai ni wa chini sana 1.0-1.5 kg 
badala ya 1.8-2.5 kg 



FAIDA ZA UFUGAJI 
WA KUKU WA ASILI 



                MAYAI & NYAMA 

  



 MBOLEA 



MAGANDA YA MAYAI                
(CHAKULA CHA MIFUGO) 



 KUONGEZA KIPATO 
 



CHAKULA CHA SAMAKI 



MAPUNGUFU YA UFUGAJI WA KUKU 
WA ASILI 

• Magonjwa  

• Mabanda duni 

• Tabia na miiko ya baadhi ya jamii. 

• Wezi,wanyama na ndege 

• hupatikanaji haba wa chanjo 



2.KABILA MBALIMBALI ZA KUKU WA 
ASILI 

KUCHI 

Uzito jogoo 3.5kg,mitetea 2kg 

Uzito wa mayai - 45g 

               

Maeneo - Mwanza,shinyanga,tabora na Zanzibar 

     

     



KUCHI 



UMBO LA KATI 

• Uzito wa majogoo 1.9kg, mitetea 1.1kg 

• Mayai - 43g 

• Hukua haraka & uwezo mkubwa wa kujikinga 
na ugonjwa wa NCD. 

• Hupatikana karibia maeneo yote ya Tanzania. 



KUKU WA UMBO LA KATI 



INAENDELEA…… 

• (iii) Ching’wekwe 

• (iv) Singamagazi  

• (v) Mbeya 

• (vi) Pemba 

• (vii) Unguja 

• (viii)Kishingo 

• (ix)Nungunungu 

 

 



3.MIFUMO YA UFUGAJI WA KUKU 

• (i) Ufugaji huria 

• (ii) Ufugaji nusu huria 

• (iii) Ufugaji wa ndani 



(i) UFUGAJI HURIA 
 

• Ufugaji wa asili 

 

FAIDA  

• Hauna gharama 

CHANGAMOTO 

• Magonjwa,uzalishaji duni,wezi, & upatikanaji 
duni wa kumbukumbu 

• Tumia hekari 1 kwa kuku 100 

 

 

 



UFUGAJI HURIA 





(ii) UFUGAJI NUSU HURIA 
 

• Kuku hupewa chakula cha ziada&banda bora 
lenye uzio. 

FAIDA ZA UFUGAJI HUU 

• Uzalishaji bora,ulinzi,utunzanji wa 
kumbukumbu 

CHANGAMOTO 

• Ni wa gharama ukilinganisha na mfumo wa 
huria 







 
(iii) UFUGAJI WA NDANI 

 
• Katika mfumo huu kuku ufungiwa ndani ya 

banda muda wote. 

FAIDA ZA MFUMO HUU 

• Uzalishaji mkubwa,udhibiti wa magonjwa,wezi 
& utunzaji bora wa kumbukumbu. 

CHANGAMOTO 

• Gharama 



UFUGAJI WA NDANI 



4.MAANDALIZI YA UFUGAJI WA KUKU 
WA ASILI 

 Banda bora 

  

•  Panafikika kwa urahisi. 

• Pasituamishe maji. 

• Pasiwe pa mwelekeo wa upepo mkali                 



BANDA BORA 



SIFA ZA BANDA BORA LA KUKU 

 
• paa imara 
• Kuta zisiwe na nyufa 
• Hewa ya kutosha . 
• uwezo wa kuingia mtu wa kufanya usafi  
• Liwe na  nafasi inayolingana na idadi ya wastani wa 

kuku.  
• Mfano;kuku 10-15/m2  (HURIA) 
   NUSU HURIA kuku 4 - 8 ili kuruhusu nafasi ya 

vyombo vya chakula na maji. 



KUCHAGUA KUKU WA 
KUENDELEZA KIZAZI 

• Chagua kuku kulinganisha na uzalishaji wa 
wazazi 

SIFA 

• Kutaga mayai mengi,umbo kubwa na uzito 
mkubwa 

• Boresha kwa kutumia majogoo ya kisasa 

  



SIFA ZA KUZINGATIA WAKATI WA 
KUCHAGUA MITETEA 

• Umbile kubwa. 

• Uwezo wa kutaga wakiwa na umri mdogo      
(miezi 6). 

• Uwezo wa kustahimili magonjwa. 

• Uwezo wa kukua haraka. 

• Uwezo wa kutaga mayai mengi {zaidi ya 15 kwa 
mtago mmoja (clutch). 

• Uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga 
wengi na kuwalea. 





SIFA ZA KUZINGATIA WAKATI WA 
KUCHAGUA MAJOGOO 

• Umbo kubwa 

• Miguu imara na yenye nguvu 

• Kucha fupi 

• Mwenye nguvu 

• Machachari 

• Upanga/kilemba kikubwa 

• Uwezo wa kuitia chakula mitetea 

• Tabia ya kupenda vifaranga 



MAJOGOO BORA 



FAIDA YA KUONDOA KUKU WASIOFAA 
KWENYE KUNDI 

• kuongeza uzalishaji(mayai) 

• Inapunguza gharama ya chakula 

• Inapunguza uenezaji wa magonjwa 

• Huongeza nafasi zaidi kwa kuku 

• Uwezekano wa kuuza kuku kama hao ni 

mkubwa kabla hawajafa 



UMRI WA KUPEVUKA 

• Mitetea huanza kutaga wakiwa na umri wa 
miezi 6 - 8 

• Jogoo huanza kupanda akiwa na umri wa 
miezi 7 lakini mbegu zake huwa bado 
kukomaa. 

• Hutoa mbegu zilizokomaa anapofikia umri wa 
miezi 10 

• Uwiano wa mitetea na majogoo 1-10:12 



FUGA KUKU UPATE FAIDA KWA 
KUZINGATIA 

• Uthibiti wa magonjwa 

• Weka kumbukumbu (mapato & matumizi) 

• Gawa mapato yatokanayo na ufugaji wa kuku 
kwa matumizi yako (33%), maendeleo ya 
mradi (34%), na akiba (33%) 

 



5.VIFAA MUHIMU NDANI YA BANDA LA 
KUKU 

• Vyombo vya Chakula 

• Vyombo vya Maji 

• Viota 

• Vichanja, na 

• Matandiko 



VYOMBO VYA CHAKULA NA MAJI 

• Vyombo vya chakula usaidia kuzuia upotevu 
wa chakula 

•  Vyombo vya maji ni vyema vikaning’inizwa 
kuzuia maji kuchafuliwa na kumwagwa kwa 
huraisi. 





 VIOTA 



VICHANJA VYA KUPUMZIKIA NA 
MATANDIKO 

• Sifa za kichanja(urefu mita 1 toka ardhini,vijiti 
vya juu vyapaswa kuwa vya duara). 

 

 

• Aina za matandiko(mabaki ya  mpunga na 
landa za mbao)- upana wa matandiko 5-10cm 





6.VYAKULA NA ULISHAJI WA KUKU 
WA ASILI 

• Ili kuku watoe mazao bora wanaitaji chakula 
kilicho gawanyika katika makundi 5. 

 

         Protini (mashudu,dagaa & wadudu) 

        Wanga (pumba,ulezi & mtama) 

        Vitamini  (mboga za majani) 

        Madini (mifupa & chokaa ya mifugo) 

        Maji        



INAENDELEA…. 

• Mfano wa kiasi cha chakula cha ziada kwa 
kulisha kwa siku kuku wa kienyeji 5 na 
vifaranga 15 

 

• Jogoo mmoja - 1 x 65 gm = 65 gm 

• Mitetea - 4 x 65 gm = 260 gm 

• Vifaranga - 15 x 25 gm = 375 gm 

• Jumla 700 g 



MCHANGANYIKO WA CHAKULA CHA 
KUKU KWA MAKUNDI MBALIMBALI 

AINA YA CHAKULA VIFARANGA WANAOKUA WAZAZI WENGINEO 

Mahindi yaliyo barazwa 8 8 8 10 

Pumba za mahindi 20 20 20 25 

Mashudu ya Alizeti 8 7 10 6 

Unga wa dagaaa 6 6 3.5 3 

Unga wa mifupa 0.75 1.5 3 1 

Chokaa ya mifugo 1.75 2 4 4 

Chumvi ya mezani 0.5 0.5 0.5 0.5 

Soya iliyobalazwa 3 3 - - 

Unga wa damu 1 1 - - 

premix 1 1 - 0.5 

Egg Booster - - - - 

JUMLA 50 50 50 50 



7. UTAGAJI, UATAMIAJI NA           
UANGUAJI WA VIFARANGA 

• Kuku wa kienyeji uanza kutaga wakiwa na 
miezi 6-8 

• Viota viandaliwe wakiwa na umri wa miezi 4-5 



FUATA UTARATIBU UFUATAO 
KUHIFADHI MAYAI 

 

• Sehemu ya yai iliyochongoka iwe chini na pana 
iwe juu. 

• Hifadhi sehemu yenye kupitisha hewa ya 
kutosha na isiyokuwa na joto (25-27 oc) 

• Mayai yasikae kwenye hifadhi hiyo zaidi ya          
(2wk) toka siku yalipotagwa. 

 





SIFA ZA MAYAI YA KUATAMIWA 

• Masafi 

• Yasiwe na nyufa 

• Yatokane na kuku aliyepandwa na jogoo 

• Ukubwa wa wastani 

• Yasiwe ya mviringo (mpira) au ncha kali 

• Yasikae zaidi ya 2 wk 

• Yasiwe yaliyohifadhiwa kwenye sehemu yenye 
joto( > 27 oc) 



AINA ZA MAYAI 



NJIA ZA UATAMIAJI NA UANGUAJI 

Kuna njia mbili za uatamiaji na uanguaji. 

• Kubuni 

• Asili 



UATAMIAJI NA UANGUAJI WA KUBUNI 

• Njia hii uhusisha utumiaji 
wa mashine(incubator) 

• Faida za njia hii 

 mayai mengi kuatamiwa 
kwa wakati mmoja 

 Kupata vifaranga wengi 
kwa wakati mmoja 

 Ni njia bora zaidi kwa 
wafanya bihashara wa 
kuku 

 



CHANGAMOTO ZA UTUMIAJI WA MASHINE ZA 
KUTOTOLESHEA VIFARANGA 

• Utaalam 

• Muda 

• Ni wa gharama-incubator 

• Nishati ya huakika 

• Uangalizi 

 



UATAMIAJI NA UANGUAJI WA ASILI 

• Kwa kawaida kuku anatakiwa kuatamia mayai 
(12-15) kwa wakati mmoja kufuatana na 
umbile la kuku. 

FAIDA ZA UAGUAJI WA ASILI 

• Gharama nafuu 

• Hakuna haja ya wafanyakazi 

• Ni njia nyepesi kwa maeneo ya vijijini 

• Hakuna maitaji ya elimu kwa mfugaji 

 





CHANGAMOTO ZA UAGUAJI WA ASILI 

• Uzalishai duni( mtetea 1 mayai 12-15) 

• Ufanisi wa uaguaji utegemea mazingira 
husika(baridi & joto) 

• Upunguza uzalishaji wa kuku kwa mwaka            
( mayai 90-150) 



KUWATAYARISHA KUKU WA KUATAMIA 

• Hakikisha kwamba hawana chawa, utitiri au 
viroboto. 

 

Vitu vya kufanya ili kuuwa wadudu. 

• Toa matandiko (litter) ndani ya kiota. 

• Nyunyiza dawa ya kuua wadudu 

• Pia mnyunyizie dawa kuku anayetarajiwa 
kuatamia. 





KUWAFANYA KUKU WENGI KUTOTOA 
KWA WAKATI MMOJA 

Fanya yafuatayo 

•  weka alama kila yai linalotagwa (namba au tarehe) 

• Yanapofika mayai 3 yaondoe (weka mayai bandia) 

•  Anapoanza kuatamia unaweza kumuongezea mayai 
bandia (8 -10) 

• Fanya hivyo kwa kila kuku (pata idadi sahihi ya mayai)  

• Chagua mayai ya kuatamia ukianza na yai la mwisho 
kutagwa (wawekee mayai usiku) 

 



MBINU ZA KUZALISHA KUKU WENGI 
KWA MUDA MFUPI 

• Mafanikio ya mpango huu hupatikana kwa 

    kuwanyang’anya kuku vifaranga vyao pale 
vinapototolewa (siku 1), na baada ya siku 14  
kuku hurudia tena kutaga. 

• Kwa kutumia njia hii kuku mmoja anaweza 
taga mpaka mayai 248/mwaka. 

 





JINSI YA KUTAMBUA MAYAI YASIO NA 
MBEGU 

•  hatua hii ufanya siku ya 7-10 tangu mayai 
yaanze kuatamiwa  

• Tumia mwanga mkali kumulika yai ndani ya 
chumba chenye giza 

• Yai lenye mbegu uonyesha mishipa ya damu 
na lisilo na mbegu huwa cheupe kabisa 







8.ULEAJI WA VIFARANGA 

• Uleaji wa vifaranga ni hatua ya mwanzo ya 
ufugaji wa kuku 

• Vifaranga uitaji joto kwa muda wa(1-4 wk) za 
mwanzo 

• Kwa kutumia mitetea vifaranga hupata joto 
kwa muda wa siku 90 



MIFUMO YA ULEAJI WA VIFARANGA 

• (i) mfumo wa asili 

• (ii) mfumo wa kubuni 



MFUMO WA ASILI 

• Vifaranga ulelewa na mtetea kwa muda wa 
siku 90 

Faida za mfumo huu 

• Ni wa gharama nafuu 

• Vifaranga hupata mafunzo kutoka kwa mtetea  

• Usaidia kuku wasiugue magonjwa kama 
Marek’s. 



CHANGAMOTO ZA MFUMO  WA ASILI 

• Vifaranga kufa kwa baridi kama mtetea si 
mzuri kwa uleaji 

• Hatari ya wanyama na ndege kwa viranga 

• Sio mfumo mzuri kibiashara 





 
MFUMO WA KUBUNI 

 
• Mfumo huu hautumii mtetea wakati wa uleaji 

wa vifaranga 

• Utumika zaidi kwa wafugaji wanaofuga 
kibiashara 

• Vifaranga huwekwa kwenye kifaa cha 
joto(bruda) kwa muda usiozidi wiki 4 



FAIDA ZA MFUMO HUU 

• Ni mfumo mzuri kibihashara 

• Vifaranga huwa katika uangalizi salama 

• huzuia vifo vya vifaranga  



CHANGAMOTO ZA MFUMO WA 
KUBUNI 

• Ni wa gharama (nishati ya umeme) 

• Muda (Uangalizi wa vifaranga) 

• Magonjwa kuenea ka kasi kama kuku wengi 
wakirundikana eneo moja. 









UTUMIAJI WA BRUDA  

• Bruda ni moja kati ya nyenzo muhimu kwa 
uleaji wa vifaranga kwa njia ya kubuni 

• Vifaranga ukaa ndani ya bruda kwa muda 
husio zidi wiki 1-4 

• Uwiano wa vifaranga ndani ya bruda ni 16 
vifaranga/1m square 



MWONEKANO WA VIFARANGA NDANI 
YA BRUDA  

    (i) joto liko sawa  

    Mara nyingi vifaranga huwa wachangamfu 
huku wakila chakula na kukimbia kimbia ndani 
ya bruda 





INAENDELEA….. 

 (ii) joto limezidi 

    Vifaranga wataonekana kua mbali na chanzo 
cha joto huku wakiwa  wametanua mabawa 
na kunywa maji kwa wingi 





INAENDELEA….. 

 (iii) joto alitoshi 

•  kuku ujikusanya kuzunguka chanzo cha 
joto/wenyewe kwa wenyewe 

• Kukosa hamu ya kula 





INAENDELEA…… 

(iv) Upepo mkali 

• Vifaranga kukimbilia sehemu moja ya banda ni 
kiashiria cha huwepo wa upepo mkali 

• Upepo mkali uathiri vifaranga kutokana na 
baridi 





9.TABIA MBAYA ZINAZOWEZA KUJITOKEZA 
MIONGONI MWA KUKU WA ASILI 

                                                                                              
(i) Ulaji wa mayai 

   (ii) kudonoana 



 
(i) ULAJI WA MAYAI 

 
Sababu 

• tabia ya kurithi 

• Chakula chenye upungu wa protini na madini 
kama calcium (Ca) 

• Msongamano ( viota vichache ndani ya banda) 

• Kuku kuwa na sehemu moja tu ya kulala na 
kutaga 





(ii) KUDONOANA 

Sababu 

• Msongamano mkubwa wa kuku ndani ya 
banda  ( viota vichache ndani ya banda) 

• Chakula chenye upungu wa Protini na madini 
kama Calcium (Ca) 

 

 

 







10.  MAGONJWA NA WADUDU 
WASHAMBULIAO KUKU WA ASILI 

Baadhi ya magonjwa yashambuliao kuku wa asili 
• Kideri/Mdondo (New Castle Disease) 
• Ndui ya kuku (Fowl pox) 
• Kipindupindu cha Kuku (Fowl Cholera) 
• Mafua ya kuku (Infectious Coryza) 
• Homa ya matumbo (Fowl Typhoid) 
• Kuhara damu (Coccidiosis) 
• Ukosefu wa Vitamini A 
• Minyoo na wadudu kama viroboto, chawa, utitiri na 

kupe wa kuku 



(i) KIDERI/MDONDO (NEW CASTLE 
DISEASE) 

 
• Ugonjwa huu uwapata kuku wakubwa na wadogo-90%-

100% ya kuku hufa. 
• Ugonjwa huu husababishwa na virusi na huweza 

kushambulia pia bata, bata mzinga, kanga, kwale na 
ndege wengineo. 

Jinsi unavyoambukiza 
• Hewa 
• Kuku mgonjwa 
• Mizoga ya kuku 
• Kinyesi cha kuku 
• Vyombo vya usafiri 



DALILI ZAKE 

• Homa kali,  kuwa dhaifu, kuzubaa na kushusha 
mabawa na kupoteza hamu ya kula. 

• kupoteza fahamu na kupooza viungo. 

• Kulegea kwa shingo na inaweza kupinda 
kuelekea nyuma au pembeni pia huweza 
kuzungusha shingo. 

• Kuhema kwa shida na hutoa majimaji mdomoni 
yenye harufu kali 



INAENDELEA…. 

• Kukohoa, kukoroma na kupiga chafya. 

• Kuharisha kinyesi chenye rangi ya kijani. 

• Vifo vya mfululizo vinavyoweza kumaliza kuku 
wote bandani 



INAENDELEA….. 



MATIBABU YA KIDERI 

• Ugonjwa huu unaambukizwa na virusi, hivyo 
basi hauna tiba, bali kinga tu 

• Muhimu: Usichanje kuku kama ugonjwa 
umeshaingia kwenye kundi 



INAENDELEA…. 

• Chanjo za kideri/mdondo zimegawanyika katika 
makundi 2. 

(i) Inayoweza kuvumilia joto (thermastable) 

      Chanjo hii inaweza kutunzwa katika joto la 
kawaida kwa muda wa siku 7 

(ii) Isiyovumila joto 

• Huifadhiwa kwenye friji muda wote 

• Kuku hupewa ndani ya maji kwa muda wa 
masaa 2 tu. 



KUKU WAKIPEWA CHANJO YA KIDERI 



KIDERI V  



2.NDUI YA KUKU (FOWL POX) 

• Ugonjwa huu usababishwa na virusi 

• Huathiri kuku wadogo zaidi ukilinganisha na 
kuku wakubwa. 

MATIBABU 

• Ugonjwa huu hauna tiba  

• Kuku wapewe chanjo ndani ya 6wk. 

 



JINSI UGONJWA UNAVYOAMBUKIZWA 

• Kupitia kwenye vijeraha vya kuku 

• Usambazwa na Mbu 

DALILI ZAKE 

• Homa kali,kupoteza hamu ya kula&kupoteza uzito 

• Kutokea kwa vipele sehemu zisizokuwa na 
manyoya(baada ya siku 7-14 vipele upasuka na 
kutoa vidonda) 

• Kutoa makamasi kwenye pua 

• vifo 

 

 





             NDUI  V 



3.HOMA YA MATUMBO                  
(FOWL TYPHOID) 

• Ugonjwa huu husababishwa na bacteria 

• Ushambulia kuku wakubwa na wadogo 

Njia ya maambukizo 

• Mayai 

• Kuku wenye ugonjwa (kinyesi cha kuku) 

• Watu na vyombo vya usafiri 

• Mizoga ya kuku 

 



INAENDELEA… 

Dalili 

• Homa kali. 

• Manyoya husimama. 

• Kinyesi kuonekana kuganda sehemu ya 
nyuma. 

• Kukosa hamu ya kula. 

• Kuku kudhoofika. 

• Kiwango cha utagaji hushuka. 



INAENDELA… 

Kinga 
• Tenganisha vifaranga na kuku wakubwa. 
• Kuku wagonjwa watengwe na kupewa tiba ya 

antibiotic. 
• Zingatia usafi wa banda na vyombo vya chakula na 

maji 
Matibabu 
• Dawa aina ya Oxytetracycline (OTC) au Salfa 

ambayo huchanganywa kwenye maji na kupewa 
    kuku kwa siku 5 hadi 7 



4.MAFUA YA KUKU               
(INFECTIOUS CORYZA) 

• Ugonjwa huu usababishwa na bacteria 
wapatikanao sehemu zenye mavumbi 

• Ushambulia hasa kuku wakubwa 

Jinsi unavyoambukiza 

• Kuku asiye mgonjwa kula chakula au kuvuta 
hewa yenye vimelea vya ugonjwa huu. 

• Kuku wazima wanapochanganywa na wagonjwa 



INAENDELEA….. 

Dalili 

• Kuvimba uso chini na nyuma ya jicho 

• Kupumua kwa matatizo na hata kukoroma 

• Kuvimba kwa macho 

• Kushindwa kula 

• Kutoka makamasi puani 

• Kutoa usaha unaonuka 



INAENDELEA…. 

Kinga 

• Tenganisha vifaranga na kuku wakubwa. 

• Kuku wagonjwa watengwe na kupewa tiba ya 
antibiotic. 

• usafi wa banda na vyombo vya chakula na 
maji 

Matibabu: Dawa za Salfa au Antibiotic 



KUKU WENYE MAFUA 



MAFUA V 



5.KUHARA DAMU (COCCIDIOSIS) 

• Ugonjwa huu usababishwa na vimelea aina ya 
protozoa 

• Ushambulia kuku wakubwa na wadogo 
(huathiri zaidi kuku wadogo) 

Jinsi unavyoambukiza 

• Kula chakula chenye kinyesi au maji yenye 
vimelea vya ugonjwa huu 



INAENDELEA….. 

Dalili 

• Kuharisha kinyesi kilichochanganyika na damu 

• Kuku kudhoofu na kupungua uzito 

• Kuku kuzubaa na kushusha mabawa (kavaa koti) 

• Kuku kujitenga na wengine 

• Kupoteza hamu ya kula 

Tiba 

• Dawa aina ya Amprolium, Oxytetracycline au Salfa 
(siku 5-7) 



INAENDELEA…… 

Kinga 

• Vifaranga wakifikia umri wa siku  7 wapewe 
Amprolium kwa siku tatu 3 mfululizo 

• Tenganisha vifaranga na kuku wakubwa 

• Kuku wagonjwa watengwe na kupewa tiba 
mara moja 

• Usafi wa banda,vyombo vya chakula&maji 



KUKU WENYE UGONJWA WA 
COCCIDIOSIS 





COCCI V 



6.KIPINDUPINDU CHA KUKU        
(FOWL CHOLERA) 

• Kipindupindu cha kuku husababishwa na bakteria 

Dalili 

• Kuharisha kinyesi cha njano 

• Kusinzia na kulegea 

• Kuhema kwa shida 

• Kushindwa kusimama 

• Kulala huku kichwa kimening’inizwa kwenye 
mabawa 

• Kuwa na uvimbe kwenye mikunjo ya miguu 



KIPINDUPINDU CHA KUKU 



INAENDELEA…. 

Tiba 

• Dawa aina ya Oxytetracycline (OTC) au Salfa 
ambayo huchanganywa kwenye maji siku(5-7) 

Kinga 

• Chanja kuku wakiwa na umri wa miezi (3). 

• Usafi wa banda na vyombo vya chakula na 
maji 



7.UPUNGUFU WA VITAMIN “A” 

• Utokea kwa kuku kutokana na upunngufu wa 
madini ya vitamia A( hasa kipindi cha kiangazi) 

Dalili za ukosefu wa vitamini ‘A’ 
• Kuku kudumaa kutokana na kutokula vizuri. 
• Macho huvimba na kutoa uchafu mzito kama 

sabuni iliyolowana 
Tiba 
• Hakuna tiba itakayomponyesha kuku baada ya dalili 

hizi kujitokeza na matokeo yake ni kifo. 
• Kuku wapatiwe multivitamin 



INAENDELEA…….. 

Kinga 

• Hakikisha kuku wanapata majani ya kijani 
katika malisho yao 

• Wapatie kuku Multivitamin kipindi cha 
kiangazi 





8.WADUDU WASHAMBULIAO KUKU 
WA ASILI 

• Kuku ushambuliwa na wadudu mbalimbali 
ambao wamegawanyika katika makundi (2) 

(i)  wanaoshambulia ndani ya mwili 

(ii)  wanaoshambulia nje ya mwili(juu ya ngozi)  

 



(i) WANAOSHAMBULIA NDANI YA 
MWILI 

Minyoo  

• Kuna minyoo ya aina nyingi inayoshambulia 
kuku na kusababisha kupungua kwa utagaji na 
udhoofu wa kuku.  

• Minyoo ya mviringo (Ascaris) hushambulia 
sana kuku na kusababisha madhara makubwa 



INAENDELEA….. 

Dalili za minyoo 

• Upungufu wa hamu ya kula 

• Kudumaa kwa kuku wanaokua 

• Kupungua kwa utagaji 

• Minyoo mingine husababisha kupumua kwa 
shida 

• Kuku hupungua uzito 

• Minyoo kuonekana kwenye kinyesi 





INAENDELEA……. 

Kutibu na kuzuia minyoo 

• Minyoo mingi huuliwa na dawa ya Piperazine  

• Wapatie kuku dawa ya minyoo kila baada ya 
miezi 3 

• Usafi wa mabanda na kuzuia unyevunyevu 



 (ii) WANAOSHAMBULIA NJE YA MWILI 
(JUU YA NGOZI)  

 
• Hawa ni wadudu wanakaa kwenye manyoya 

na ngozi (chawa,utitili,papasi & viroboto) 

Viroboto, Chawa, Utitiri, Kupe, Papasi 

• Viroboto ni tatizo kubwa kwa vifaranga, 
hunyonya damu hadi kuua. 

• Utitiri hunyonya damu na huathiri sana kuku 
wanaoatamia. 



INAENDELEA….. 

Chanzo cha kuwepo wadudu 
• Mipasuko sakafuni na kwenye kuta 
• Uchafu uliokithiri  
• Kuingiza kuku wageni 
Dalili 
• Kufubaa kwa manyoya 
• Rangi ya upanga kuwa hafifu kutokana na upungufu wa damu 
• Kukosa hamu ya chakula 
• Ngozi kuwa nene, ngumu na yenye magamba yanayodondoka kama 

unga mweupe 
• Kupungua uzito 
• Kujikunakuna kwa kuku 
• Wadudu kuonekana kwa macho 



INAENDELEA…. 

Athari za wadudu washambuliao kuku 

• Kuku anayeatamia hatulii kwenye kiota 

• Kupungua au kukoma kwa utagaji 

• Ukuaji wa taratibu 

• Ulaji hafifu 





RATIBA YA CHANJO YA KUKU 

       

        SIKU   
                                      

                           CHANJO 
 

NJIA YA UTOAJI 

CHANJO 

Ya  1   kupooza(mareks) sindano(subcutaneous) 

Ya 7 Mdondo/kideri   

Maji/Matone 

Ya 14 Gumboro(IBD) Maji 

Ya 28 Mdondo/kideri ,rudia kila baada ya miezi 3 Maji/Matone 

Wiki ya 6  Ndui ya kuku(Fowl Pox) Sindano kwenye mbawa 

Wiki ya 12 Dawa ya minyoo Levatec/Levamid 

Wiki ya 17 Wape OTC plus ili kuimalisha kinga ya 

mfumo wa mwili 

maji 



 
MUHIMU 

 
• Magonjwa ni chanzo kikuu cha vifo kwa kuku wa 

Asili na hii husababisha hasara katika ufugaji, 
Kinga ni bora kuliko tiba 

• Fanya usafi wa mabanda 

• Usafi wa vyombo vya chakula & maji 

• Pata ushauri kutoka kwa wataalam 

• Kuku wageni watengwe kwa muda usiopungua 
siku 14 kabla hawajachanganywa na kuku 
wenyeji  

 



11: TIBA ZA ASILI 

• Madawa ya asili yatokanayo na mimea yana weza 
kutumia kama tiba ya magonjwa mbalimbali ya kuku. 

• Sehumu za mmea zitumikazo 
ni:Majani,mizizi,magome na matawi 

UMUHIMU WA TIBA ASILI 
• Hupatikana kwa urahisi. 
• Ni rahisi kutumia. 
• Gharama nafuu. 
• Zinatibu vizuri. 
• Hazina madhara 



 (i) MWAROBAINI 

• Majani, Mizizi & 
Magome 

 

HUTIBU 

• Typhoid. 

• Kuzuia Kideri.              

• Kuhara. 

• Mafua. 

• Vidonda 

 



   (ii) SHUBIRI MWITU (Aloe vera) 

• Chukua majani 3-5, katakata 
na loweka ndani ya maji lita 
10-12/saa.  

• Wape  kwa siku 5-
7/tengeneza nyingine baada 
ya masaa 12 
 

HUTIBU 
• Kideri 
• Homa ya matumbo 

(Typhoid) 
• Mafua (Coryza) 
• Kipindupindu cha kuku 



(iii) MTAKALANG’ONYO (Euphorbia) 

• Majani makubwa 3-5, 
ponda/10L za maji kwa 
masaa 12-16, chuja na 
wape kuku 

 

  HUTIBU 

• Kideri 

• Gumboro 

• Ndui 

• Kuhara damu (Coccidiosis) 

 



(iv) NDULELE (Dungurusi, Makonde, 
Tura/Ndula) 

• Majani hutibu Minyoo. 

• Matunda hutibu 
Vidonda 

 



(v) PAPAI (Majani) 

• Chemsha majani 2/maji 
lita 6 hadi ubakie na lita 
1, Poza kisha chuja. 

 Hutibu 

• Minyoo 

 



(vi) MINYAA (Cactus) 

• Angalia inaunguza au 
kubabua. 

HUTIBU 

• Vidonda. 

• Ngozi. 

• Uzazi. 

 



  (vii) PILIPILI KICHAA 

• Pondaponda kiasi kisha 
changanya na maji. 

•  Inasaidia kutibu KIDERI 
(lakini mapema kabla 
maradhi kuingia) 

 



MIFUGO PLUS GROUP  
CALL/WHATSAPP 0747 608 608  
                               0762 212 142   
                TEGETA||GOBA  
TUNAUZA VIFAA AINA VYOTE VYA UFUGAJI WA 
KUKU KAMA VILE;  
Cages za kisasa za kuku wa mayai na nyama.|kuku 
wa kubwa na vifaranga|  
Mashine za kisasa za kutotoleshea vifaranga|full 
automatic incubator|kuanzia mayai 16 hadi 15000.  
Taa za joto maalumu za kulelea vifaranga|Infrared| 4 
heater za feni za kulelea vifaranga.  
 
 
 



 
 

5 vifaa vyote vya kuundia 

mashine|incubator 

accessories| 6 Nipple za 

kunyweshea maji Kuku.  

7 Mzani wa digital wa kupima 

chakula cha kuku|kg 

50|kg300| 8 Tunafunga 

mifumo yote ya kunyweshea 

maji kuku na chakula.  

9. Tunajenga mabanda ya kisasa ya 

ufugaji kuku.  

 

 

 

 



 

 

 

 

 

12. Tunauza mashine ya yakutengeneza 

chakula chenga chenga cha 

kuku|manual|automatic|   

13. Tunauza hydroponics fodder tray.  

14. Tunauza tochi maalumu ya kupimia 

yai lenye mbegu.  

15. Tunauza digatal hygrometer|kipima 

joto bandani na incubator| 16 

Tunauza grinder and mixer machine.  

17 Tunauza mashine ya kukatia kuku 

midomo|manual|automatic|  

  




