
BANDA LA KULELEA VIFARANGA :   

 
 

 

Ukipenda kujenga nyumba ya vifaranga itafaa 

ufikirie yafuatayo:- 

Nyumba ya vifaranga iwe karibu na nyumba yako 

mwenyewe ili uweze kuwakagua vifaranga wako 

mara kwa mara. 

  

Ijengwe hatua 20 au zaidi mbali na nyumba ya kuku 

wakubwa, hii ni kinga mojawapo ya kupunguza 

hatari ya maambukizi ya magonjwa. 



  

Nyumba ya vifaranga isiruhusu ubaridi au unyevu au 

wanyama waharibifu kuingia. Lakini nyumba iingize 

hewa na mwanga wa kutosha kila wakati. 

  

Nyumba iwe na eneo la kutosha ili vifaranga wapate 

nafasi ya kutembea kutafuta chakula na maji bila 

kubanana. 

  

Ijengwe kwenye sehemu isiyoelekea upepo 

unaotoka kwenye nyumba ya kuku wakubwa. 

Tahadhari hii  husaidia vifaranga kuepukana na 

magonjwa yanayoenezwa na  

  upepo    

 



.  

 
 

 
 

  

  

ENEO: Vifaranga hawahitaji eneo kubwa katika 

muda wa majuma 4 ya kwanza. Nafasi inayohitajiwa 

kwa kukadiria ni meta za eneo 1 kwa kila vifaranga 

16. Kwa mfano nyumba yenye Meta 10 za mraba 



inatosha kulea vifaranga 160 hadi umri wa majuma 

4. Vipimo vya nyumba yenye eneo kama hili 

inaweza kuwa na hatua 5 kwa hatua 4 au hatua 3 

kwa 3.25. Utajenga kutegemea na eneo ulilonalo. 

Baada ya majuma 4 ya umri ongeza nafasi na uwape 

vifaranga eneo la kuwatosha. 

  

SAKAFU: Sakafu nzuri katika nyumba ya vifaranga 

ikiwezekana inafaa ijengwe na simenti 

iliochanganywa na zege. Ili kupunguza gharama, 

unaweza kutumia vifaa vya ujenzi vinavyopatikana 

kirahisi katika eneo lako vitumikavyo kusiriba sakafu 

kama udongo wa kichuguu au unaweza kulainisha 

kinyesi cha ng’ombe kwa maji na kusiriba eneo lote 

la sakafu. 

  

UKUTA: Ingefaa kuta za nyumba za kulea vifaranga 

za matofali, udongo, mabati au debe. Kuta za 

matofali na udongo zipigwe lipu ili kurahisisha 



usafishaji wa nyumba au umwagiaji wa dawa. Urefu 

wa kuta uwe tangu meta 1.8 – 2.4 (futi 6-8). 

Sehemu ya kutoka chini ya meta 0.9 – 1.2 (futi 3 – 4) 

izibwe na ukuta wa tofali au udongo na sehemu ya 

juu iliyobakia yenye meta 0.9 – 1.2 (futi) 3-4) 

ijengwe kwa wavu wa chuma au fito. 

  

MBAO: Nguzo za miti au mbao zilowekwe dawa ya 

mbao kama vile “Dudu killer” au oili chafu ili kuzuia 

kuoza. Ukitumia miti ni vizuri uondoe magome 

ambayo yanaweza kuweka vimelea na wadudu. 

  

MADIRISHA: Unaweza kutumia maboksi, mikeka ya 

magunia, mapazia ya magunia ni rahisi na yanaweza 

kuwekwa kwa kupigiliwa misumari kwenye dari na 

upande wa chini pazia ipigiliwe misumari kwenye 

ubao ili ininginie.Unaweza kukunja 

mapazia/magunia ili uingize hewa na mwanga wa 

kutosha katika nyumba ya vifaranga. 



  

PAA: Mjengo wa paa uwe unaoweza kuwapatia 

vifaranga hewa ya kutosha hivyo paa liwe na tundu 

la kutoa nje hewa yenye joto. Kwa kadri 

utakavyoweza, unaweza kutumia madebe, mabati, 

makuti au nyasi n.k. kuezeka nyumba ya vifaranga. 

Sehemu ya paa ikianza kuvuja iezekwe bila 

kuchelewa      

 

 

 

 

 

 

ULEAJI WA VIFARANGA  

 
 



 
 
 

Watu wengi wamekuwa wakifeli na kukata tamaa 

kwa kukosa uwezo na uelwa sahihi wa namna ya 

kulea vifaranga kwa maanamtu anachukua bila 

ABCD… za vifaranga. Ili ufanikiwe kuwakuza 

vifaranga sio kazi ngumu wala sio kazi nyepesi, ni 

vile tu kuwajulia jinsi ya kwenda nao vizuri. Malezi 

ya Vifaranga yanaanzia mbali sana tofauti na wengi 

wanavyofikiria, watu wanachukulia malezi ya 

vifaranga ni kuanzia vifaranga wakitotolewa, kitu 

ambacho sio kweli, malezi ya vifaranga yanaanzia 

kwa mama mtagaji. Ili ufanikiwe kuwalea vifaranga 

lazma uzingatie yafuatayo; 

 

 



1. Mama asiye na magonjwa, watu wengi hawajui 

lakini ndo ukweli kwani kunayo baadhi ya magonjwa 

yanaambukuzwa toka kwa mama mtagaji wa yai, 

hata kama utatumia njia gani za kutotolesha lakini 

kama wale watagaji wana magonjwa basi ni rahisi 

sana kuwaathiri mpaka vifaranga watakaotokana 

nao. Mfano kama mama ana mafua sugu ni vigum 

sana kwa kifaranga chake kuishi . 

 

2. Maandalizi kabla ya kupokea vifaranga, kabla 

hujaingiza vifaranga kwenye eneo lako 

unalotegemea kuwatunzia lazima uwaandalie vizuri 

kwa kuhakikisha huduma za msingi zinakuwepo na 

ni salama. Ili upokee vifaranga lazma kama 

unapotaka kuwatunzia palishawahi kutumika 

uhakikishe panasafishwa ili kuua wadudu/ 

visababishi vya magonjwa vinavyoweza 

kusababishwa au kuambukizwa toka kwa wale 

waliokuwepo awali. lazima pasafishwe kwa dawa ili 

kuuwa mabaki na kupafanya pawe salama. Pia 



inapendekezwa kabla ya kuwaingiza hakikisha kwa 

chanzo cha joto ulichonacho unawawekea joto la 

kutosha kwano vifaranga wanahitaji joto muda 

wote. 

 

 

3. Joto, vifaranga wanahitaji joto muda mwingi 

hivyo kulingana na uwezo na mazingira uliyonayo 

unapaswa kuwapatia joto kwani hata wakiwa na 

mama yao muda mwingi wakiwa na baridi mama 

yao huwafuniaka na mbawa zake ili wapate joto. 

Lengo la joto ni kumtengenezea kifaranga uwezo wa 

kuwa timamu muda wote make akiwa na badiri 

kudorola na kudhoofika huwa vyepesi na mwishowe 

hufa. 

 

4. Ubora wa banda, malezi sahihi ya vifaranga 

yanahusisha makazi sahihi ya vifaranga. Makazi ya 

banda lazima yamkinge kutokana na maadui wa 



aina mbali mbali ikiwa ni pamoja na mazingira hasa 

baridi, wadudu kama panya, utitiri, digidigi, na 

wengine wanaopatikana katika mazingira ya 

mfuagaji, pia banda bora lazima liwe na 

miundombinu sahihi ya namna ya kulisafishwa bila 

kuathiri maisha na ustawi wa hifaranga kwa mfano 

kwa kuwalelea kwenye cages au hata banda lenye 

wavu kwa chi linalozuia vifaranga kula uchafu na 

kinyesi chao nk. 

 
 
 
 

 
 

5. Chanjo na madawa, kumekewa na wimbi kubwa 

la mahubiri ya matumizi ya dawa za asili kwa ajili ya 

malezi ya vifaranga kitu ambacho ni sahihi lakini 



bado tunakichukulia juu juu bila kinga ndani na 

kuangalia ukweli na uhalali wake. Msisitizo wangu ni 

kwamba vifaranga wapate dawana chanjo zilizopita 

kwenye maabara na sio zinazotolewa kwa kuhisia. 

Kama unataka kuwapa miti shamba wape kama 

ziada kwani hakuna vithbitisho vya kitaalamu vya 

uwezo, vipimo/viwango, ratiba na mambo mengine 

yote ya muhimu kwenye matumizi ya dawa. 

 

6. Bluda, vifaranga inabidi waandaliwe sehemu yao 

ya kuwalelea ambayo haina kona kwa maana 

vifaranga huwa wanakawaida ya kupenda 

kukimbilia kwenye kona na kujirunda sehemu moja 

na mwishowe huwa wanauwana lakini 

ukiwatengenezea bluda utaepuka hilo kwa maana 

bluda halina kona hivyo kufanya vifaranga 

wasambae sawa maeneo yote. Pia bluda ni zuri kwa 

kuhihadhi joto kwani huzuia upepo ambao 

ungeweza kuleta ubaridi kwani upepo huondoa joto 

lililotengenezwa na kuleta hewa nyingine ya nje. 



 

 

 

 
 

 

7. Chakula na maji, katika malezi ya vifaranga ni 

vizuri kuzingatia chakula kinachoendana na 

vifaranga wako kwani kinakuwa na mchanganyiko 

unaokidhi mahitaji ya vifaranga wako na pia texture 

yake itaendana na vifaranga kwani zhakula cha 

vifaranga ni laini Zaidi. Pia chakula lazma wapewe 



kwa kiwango stahiki maana sio unawapa kingi sana 

unaweza kusababisha matatizo mengine kama chick 

pastig. Pia ikumbukwa kuwa mlo bora ndo nguzo ya 

maishabora kwa vifaranga. 

   

 
 
 

 
 

8. Usafi, hakikisha banda /bluda au eneo unalolelea 

vifaranga wako ni safi ili kuepuka maradhi kwa 

maana Zaidi ya 75% ya magonjwa ya kuku hutokana 

na uchafu na mlo hivyo hakikisha vifaranga wako 

wapo kwenye eneo safi muda wote ili kuepuka kula 

chakula chenye kinyesi chao au kunywa maji yenye 

kinyesi chao kwani huweza kusababisha magonjwa 



hatari kwa vifaranga kama vile coccidiosisambayo 

huuwa sana vifaranga. 

 
 
 
 

 
 

9. Uvumilivu wa vifaranga, pia kama mfugaji lazma 

ujue kuwa uwezo wa kifaranga kuvumilia matatizo 

ni mdogo sana hivyo unalazimika kumjali kwa kila 

mahitaji yake ya msingi na kumuongole hatari zote 

anazoweza kukutana nazo kama vitu mumuangukia 

nk 

 
 



 
 

10. Mwingiliano, vifaranga hawana uvumilivu na 

uwezo wao kuimili magonjwa ni mdogo hivyo 

jiepusha na kuwachanganya vifaranga na kuku 

wakubwa au unapotoka kutoa huduma kwa 

wakubwa badili mavazi esp viatu ili kama kuna 

kibaya ulichotoka nacho huko kisiingie kwa wadogo. 

Pia pamoja na muingiliano wa wafugaji wenyewe 

kutoka na kuingia kwenye mabanda yako kua sio 

vizuri lakini pia nashauri vifaranga wasiwekwe 

kwenye maeneo ya karibu na kuku wengine 

wakubwa kwani magonjwa mingine yanaambukizwa 

kwa hewa. 

Kwa kuhitimisha ni kuwa idadi ya kuku 

watakaokuwa toka kwenye vifaranga ni lazma 

itategemeana na idadi ya vifaranga vyako na 



matunzo ulovipa. Usipovijali vifaranga hata idadi ya 

wakubwa pia usijali kwani kinachotoka 

kinategemeana na ulichokiingiza.    

 
                   
 
 
 
 
 

        ……………….MWISHO……………… 
 
 
 
 
 

  

  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA ZIFUATAZO  

  

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote   

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya SASSO 
na KROILER   

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku   

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji   



 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji    
Utafutaji wa masoko ya ufugaji.  

 Vifaranga vya bata vya siku moja   

 Mayai ya bata kwa ajili ya kutotolesha       

  

  

WASILIANA NAMI KWA MAWASILIANO  

  

NAMBA  ZA  SIMU: 06564469991 Tigo  

                                        0620765518 Halotel   
BARUA PEPE : Godwinmbwambo111   

  
 

 
 

 
 
 
 
 
 



 


