
 

JINSI YA KULISHA NA KUTUNZA KUKU WA 

NYAMA  (BROILERS). 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 

Hapa nchini kwetu Tanzania kwa miaka ya 

hivi Karibuni watu wamejikita katika 

biashara ya Mifugo hasa ufugaji wa kuku wa 

kigeni na Leo hebu tuangalie lishe ya kuku 

wa nyama (Broilers). 

Kuku wa nyama wana mahitaji yafuatayo ya 

viinilishe katika chakula ili wakue vizuri 

 
 
a) Viinilisha vya wanga 60-65% 



b) Protini 30-35% 

c) Madini 2-8% 

 
Pamoja na maji safi yenye mchanganyiko 

wa dawa ya vitamin. 

Chakula cha vifaranga. 

 
 
 
 
 
 
 

 



Chakula hiki hutengenezwa katika namna ya 

kumsaidia kifaranga aweze kumeza vizuri na 

hivyo hutakiwa kuwa katika punje punje 

ndogo ndogo. Hata kama utanunua pumba, 

ni vema kuzipitisha kwenye mashine ili ziwe 

laini zaidi.  

 
 
 
 
 
 
 

 
Aina ya vyakula Kiasi (kgs). 



Unga wa dona wa nafaka kama mahindi au 

mtama 40 

Pumba za mtama au mahindi au uwele 27 

Mashudu ya alizeti au ufuta, au pamba au 

karanga n.k. 20 

Unga wa mifupa au chokaa ya kuku (DCP) 

2.25 

Dagaa au mabaki ya samaki (sangara fish 

meal) 10 

Chumvi ya jikoni 0.5 

Virutubisho (Broiler premix) 0.25  

JUMLA = 100kgs.  

Chakula cha kukuzia – growers mash. 

Aina ya vyakula Kiasi (kgs). 



Mahindi yaliyobarazwa au mtama au uwele 

25 

Pumba za mtama au mahindi au uwele 44 

Mashudu ya alizeti au ufuta, au pamba au 

karanga n.k. 17 

Unga wa mifupa au chokaa ya kuku (DCP) 

3.25 

Dagaa au mabaki ya samaki (fish meal) 10 

Chumvi ya jikoni 0.25 

Virutubisho (Broiler premix) 0.5. 

JUMLA = 100Kgs.   

 
 
 
 
 



 
 
 
 
 

 
Chakula cha kumalizia kukuzia (Growers 

finishers). 

Aina ya vyakula Kiasi (kgs). 

Mahindi yaliyobarazwa au mtama au uwele 

31 

Pumba za mtama au mahindi au uwele 38 



Mashudu ya alizeti au ufuta, au pamba au 

karanga n.k. 18 

Unga wa mifupa au chokaa ya kuku (DCP) 

2.25 

Dagaa au mabaki ya samaki (fish meal) 13 

Chumvi ya jikoni 0.5 

Virutubisho (Broiler premix) 0.25. 

JUMLA = 100Kgs.  

UTAMBUZI WA MAGONJWA 

 YA KUKU KUPITIA RANGI YA KINYESI. 

1. MUHARO MWEUPE (pullorum bacilary 

diarrhoea) 

ugonjwa huu huathiri zaidi vifaranga kabla 

ya wiki nne 

huharisha mharo mweupe, 



 

TIBA kuu ni usafi pekee kwenye banda na 

kuepusha maji yasimwagike ovyo. 

2. KIPINDUPINDU CHA KUKU(fowl cholera) 

kinyesi cha kuku ni njano 

tumia dawa za salfa, eg Esb3 au amprollium 

3. COCCIDIOSIS 

Mwanzo kinyesi cha kijivu na baadae 

huharisha damu iliyochanganyika 

Tumia dawa ya VITACOX au ANTICOX 

4. MDONDO(Newcastle) 

Kuku hunya kinyesi cha kijani lakini sio kila 

kijani ni newcastle. Dalili zingine ni pamoja 

na mabawa ya kuku kutanuka anakuwa 



kama amevaa koti. Ugonjwa huu hauna 

TIBA, zingatia ratiba ya chanjo tuu. 

5. TYPHOID 

Kinyesi cheupe 

kinagandia sehemu za nyuma au hulowana 

sehemu za haja 

dawa ni Esb3. 

 

6. GUMBORO 

Huathiri zaidi vifaranga 

kinyesi huwa ni majimaji mepesi. Hauna 

Dawa. 

tumia vitamini na antibiotic. 

Kalenda ya chanjo kama ifuatavyo. 



 

1week– Marek’s vaccine 

 

2week– Newcastle vaccine 

 

3week– Gumbolo vaccine 

 

4week– Gumbolo vaccine tena 

PUMZISHA CHANJO THEN ENDELEA IKIFIKA 

WIKI YA NANE 

 

8week-Fowl pox vaccine 

 

9week-Newcastle vaccine 



PUMZIKA TENA MPAKA WIKI YA KUMI NA 

NAME 

 

18week– Fowl typhoid vaccine 

BAADA YA KUMALIZA CHANJO HIZI endelea 

kumpa chanjo ya Newcastle vaccine kila 

baada ya miezi mitatu au minne na 

kuzingatia hasa usafi wa banda na mazingira 

yanayozunguka.  

 
 
 
 
 
 
…………………………………..MWISHO………………
……………………… 



 
 
 
 
 
 
 

  

  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA 
ZIFUATAZO  

  

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote   

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya 
SASSO na KROILER   

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku   

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji   

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya 
ufugaji     Utafutaji wa masoko ya 
ufugaji.  



 Vifaranga vya bata vya siku moja   

 Mayai ya bata kwa ajili ya kutotolesha       

  

  

WASILIANA NAMI KWA 
MAWASILIANO  

  

NAMBA  ZA  SIMU: 06564469991 Tigo  

                                   0620765518 Halotel   
BARUA PEPE : Godwinmbwambo111   

  
 

 


