
 

UJENZI WA MABANDA YA KUKU 

 

 

UJENZI WA MABANDA YA KUKU :  

MANUFAA YA KUWAJENGEA KUKU BANDA LA KISASA 

1. Hulinda kuku dhidi ya Hali mbaya ya Hewa 

2. Huepusha kuku kudonoana 

3. Huwa epusha kuku dhidi ya wezi na wanyama wakali 

4. Huepusha kuku kuwa na huzuni 

ENEO 

Unapochagua eneo la kujenga banda la kuku, hakikisha kuwa 

banda hilo halitizami upepo unapotokea, ni lazima liwe karibu 

na nyumbani, na lisiwe sehemu ambayo maji yanatuama 

 

VIFAA 

Mfugaji ni lazima alenge kutumia vifaa imara na vya kudumu ili 

maradi kuhakikisha banda lina kaa mda mrefu 

 

SAKAFU 



Sakafu ya nyumba ya kuku inaweza kutengenezwa kwa sementi 

endapo mfugaji ana uwezo, lakini ata sakafu ya udongo inafaa 

ili mradi tu water table isiwe karibu ili kuepusha unyevu unyevu 

kwenye matandazo 

 

BANDA LA KUKU KWA WAFUGAJI WADOGO 

 

MATANDAZO 

Ni lazima kuweka matandazo katika sakafu ya banda la kuku. 

Sehemu ambayo kuku wakubwa wanaweza kutagia. Ni vizuri 

kutumia maranda, na si Pumba zinazo tokana na mbao 

Kuku wanaweza kula pumba za mbao. Kwa kuku 

wanaohatamia, vipande vidogo na vilaini vya miti na makapi 

kama vile pumba za mpunga zinaweza kutumika 

 

UWAZI 

Banda la kuku nilazima liwe na uwezo wakupitisha hewa muda 

wote na inapendeza zaidi hewa iwe inapita kutoka nyuma 

kwenda mbele kwa hiyo una takiwa kuwa makini kwenye kulipa 

mwelekeo (orientation) banda lako 

Kwa sehemu za joto uwazi ni lazima uwe mkubwa, lakini kwa 

sehemu zenye baridi sana wakati wa usiku ni vizuri kufunika 

sehemu za wazi kwa kutumia magunia 



 

MWANGA 

Ni lazima kuwe na mwanga wa kutosha, unaweza pia kutumia 

mabati ya kupitisha mwanga 

 

MABANDA BORA YA KUKU 

Ujenzi wa mabanda bora ya kuku ni miongoni mwa mambo ya 

msingi kabisa katika ufugaji bora wa kuku wawe ni wa asili au 

wale walioboreshwa. Hata hivyo si kila mtindo wa ujenzi 

unafaa, kwahiyo ujenzi huo ni lazima uzingatie mahitaji halisi ili 

ufugaji huo uweze kutoa matokeo bora yanayotarajiwa na 

mfugaji. 

MAMBO MUHIMU KATIKA UJENZI WA BANDA LA KUKU NI; 

1. Liingize hewa safi wakati wote. 

2. Liwe kavu daima. 

3. Liwe nafasi ya kutosha. 

4. Liwe la gharama nafuu lakini la kudumu. 

5. Lizuie kuingia wanyama na wadudu hatari kwa kuku. 

6. Liwe na nafasi ya kuweka vyombo vya chakula na maji. 

7. Lizuie upepo wakati wa baridi kali. 

 

BANDA BORA LIWE NA NAFASI YA KUTOSHA 



 

HEWA NA MWANGA: 

Hewa ni muhimu kwa kila kiumbe, hivyo banda la kuku ni 

lazima liingize hewa safi na kutoa ile chafu na liweze kuingiza 

mwanga wa kutosha. 

1. Kwa kifupi ni kwamba madirisha ya banda ni lazima yawe 

makubwa na ya kutosha ili yaingize hewa safi na kutoa ile 

chafu. 

2. Ni vema madirisha haya yawe juu kiasi cha meta moja (1) 

kutoka chini ili hewa ipite juu ya vichwa vya kuku. 

3. Hewa safi siyo upepo, hivyo jaribu kuzuia upepo mkali 

kuingia ndani ya banda la kuku ama sivyo kuku wataugua 

ugonjwa wa mafua na niumonia na vifaranga vinaweza kufa 

kwa ugonjwa wa baridi. 

4. Jenga Banda lako kwa kukinga upepo unakotokea na 

kupanda miti kuzunguka banda hilo la kuku ili kupunguza kasi 

ya upepo na kuweka kivuli dhidi ya jua kali na joto. 

 

UKAVU NA USAFI WA NDANI: 

Kwa vile kuku si ndege wa majini kama bata, ni jambo la busara 

kuhakikisha kuwa mahali anapoishi hapana unyevunyevu. 

1. Banda la kuku lijengwe mahali palipoinuka ili kuzuia maji ya 

mvua yasiingie. 



2. Wajengee kuku uchaga wa kulalia kwa kuweka viguzo vyenye 

urefu wa meta moja na kutandika miti juu yake ili usiku walale 

hapo, kuliko kuwalaza ardhini au sakafuni. 

3. Ukavu wa banda ni muhimu sana hasa kwa vifaranga na kuku 

wanaotaga. Ndani ya banda lenye unyevu mayai kuchafuka 

sana hata wakati mwingine huoza kwa urahisi na jitihada zako 

zitakuwa ni bure. 

4. Sakafu ya banda ni vizuri ikawa ya zege lakini kutokana na 

uhaba wa fedha sakafu inaweza kutengenezwa kwa mabanzi 

(mabanda  

yaliyoinuliwa) au udongo mgumu na au mchanga ambao 

utafunikwa kwa mabaki ya taka za mpunga na yale ya mbao. 

5. Ili kuepuka unyevunyevu ni vyema eneo/mahali pa kujenga 

banda pawe pameinuka na penye kupitisha hewa ya kutosha. 

 

PAA LA BANDA: 

Paa la banda liwe madhubuti ili kuzuia maji ya mvua kuingia 

hasa wakati wa masika. Sakafu ya banda iwe juu zaidi ya usawa 

wa nje. Paa linaweza kuezekwa kwa mabaki ya vipande vya bati 

, madebe na kama ikishindikana tumia nyasi zinazofaa kwa ajili 

ya kuezeka nyumba katika eneo hilo. 

 

NAFASI YA KUFANYA KAZI: 



Banda la kuku lisiwe na nguzo au mbao nyingi sana ndani kiasi 

cha kumfanya mhudumiaji wa kuku ashindwe kufanya kazi 

zake. Hali hiyo itamfanya apoteze muda mwingi katika 

kuzizunguka nguzo hizo, hasa wakati wa kuokota mayai au 

kufanya usafi. 

 

VIFAA: 

Unapotaka kujenga banda la kuku kwanza kabisa tayarisha vifaa 

vinavyotakiwa. Vitu kama miti au nyasi, nyavu au fito, misumari 

au kamba ni muhimu kuviandaa mapema. 

Pili ni lazima uwe na plani/ramani kamili ya banda hilo. Kwa 

wastani kila kuku anahitaji nafasi ya Meta za eneo la 0.11 hadi 

0.22 (futi 1 hadi 2 za eneo.) kutegemeana na umri wa kuku. 

 

UJENZI RAHISI: 

Kuku wafugwao hatimaye ni lazima wafidie gharama za Ujenzi 

wa mabanda na chakula. Gharama zikiwa kubwa sana huenda 

ukaifanya shughuli ya ufugaji isiwe na faida hata kidogo hali 

hiyo itamfanya mfugaji aone ufugaji hauna maana yoyote 

kwake. 

Lakini ukijenga banda lako kwa kutumia vifaa vinavyopatikana 

kwa urahisi utaongeza faida zaidi kwa kuwa umepunguza 

gharama za uendeshaji wa mradi. 

 



VIPIMO: 

Banda la kuku linatakiwa liwe na Meta 15 hadi meta 22 za eneo 

yaani Meta 3 hadi 4.5 za upana kwa meta 5 za urefu. Banda hili 

linaweza kutunza kuku 100 wakubwa kwa wakati mmoja. 

 

HITIMISHO; 

• Ujenzi wa mabanda unasisitizwa katika kuboresha ufugaji wa 

kuku wa asili ili; 

• Kuongeza uzalishaji na kupunguza vifo vya vifaranga kwa 

majanga mbalimbali kama vicheche ,mwewe, mapaka, mbwa 

na wizi wa kuku wanaozurura holela. 

• Vile vile inatarajiwa kwamba kuku wanaozuiliwa kwenye 

banda na kuwekewa chakula mchanganyiko wataongeza 

uzalishaji kwa kiasi  

kikubwa.  

 

 

 

 

 













 



   

 

 

  KWA MAHITAJI YA HUDUMA ZIFUATAZO  

 Ushauri   

 Vifaranga vya kroiler  

 Vyungu vya kulea vifaranga  

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji  

Usimamizi wa miradi ya ufugaji kuku  

 

 

 

 

WASILIANA NAMI KWA NAMBA ZIFUATAZO  



  0654292124 TIGO  

  0620765518 HALOTEL  

  Godwinmbwambo111  {BARUA PEPE}  
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