1.

UFUGAJI BORA WA NGURUWE

Utangulizi

. Nguruwe ni jamii ya wanyama

wasiocheua, na wenye kwato
zilizogawanyika.

. Wanyama wengine walio kwenye jamii hii

ni pamoja na Nguruwe pori na Ngiri

. Nguruwe wanafugwa maeneo mengi

duniani kwa zaidi ya miaka elfu moja
iliyopita

. Nguruwe ni kati ya mifugo iliyoonyesha

ufanisi mkubwa wa kutoa nyama na
fedha kwa kipindi cha muda mfupi na
hivyo kufanya kuwa aina ya mfugo
anayapependwa kwenye nchi mbalimbali
kwa ajili hasa ya nyama na fedha
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2. Faida za ufugaji wa nguruwe

. Nguruwe ni mnyama anayekuwa kwa
haraka sana kuliko baadhi ya mifugo
mingine kama: Ng'ombe, Mbuzi na
Kondoo

. Nguruwe huzaa na kuongezeka kwa wingi

. Anauwezo wa kutumia mabaki
yasiyowezekana kwa matumizi mengine

. Anauwezo wa kutoa mafuta kwa ajili ya
kupika

. Anauwezo wa kutengeneza fedha za
haraka kwa ajili ya uwezo wake wa kuzaa
kwa haraka na watoto wengi

. Ni rahisi kuwalisha nguruwe

. Wanaweza kukuzwa kwenye eneo dogo

. Nyama yake ni laini na yenye viini lishe
vingi

. Huzalisha mbolea iliyobora kwa matumizi
ya kilimo

3. Aina za nguruwe

Humu nchini mwetu kuna kuu tatu za
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nguruwe

i. Nguzuwe wa kienyeji

ii. Nguruwe weye asili

ya ugenini (Exotic breed)

iii. Nguruwe mchanganyiko (crosses):
wenye mchanganyiko wa damu ya
kienyeji na ugenini ( Local x Exotic) na
wenye mchanganyiko wa damu za
ugenini (exotic x exotic)

Aina za Nguruwe (breeds) wenye asili ya
ujenini zinazopatikana kwa wingi kwenye
mazingira yetu.

. Large white

Sifa
. Rangi nyeupe
. Miili mikubwa
. Masikio yaliyosimama wima
. Wana asili ya Uingereza
. Wanauwezo wa kuzaa watoto
wengi
. Wana nyama nzuri
. Wana uwezo mzuri wa ukuaji
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i. Landrace

Sifa

. Rangi nyeupe

. Miili huwa na umbo refu na huonekena
wembamba

. Masikio yaliyolala na kufunika sehemu
ya macho

. Wanaasili ya Denmark

. Ni wazazi wazuri

. Ni wazuri kwa nyama

i. Saddle back Sifa
. Mwili wenye rangi
nyeusi ulio na mshipi
mweupe unaopitia
kwenye mabega
. Masikio ya kulala
. Wana asili ya Uingereza




NB. Aina za nguruwe zilizotajwa hapa
juu wengi wao wamekaa Kwa muda
mrefu hivyo kupoteza nasaba vyake
kutokana na muingiliano wa vizazi
mablimbali

4. Mambo Muhimu ya Kuzingatia
utapotaka kuanzisha ufugaji wa Nguruwe

. Mabhitaji na Matakwa ya soko

. Ni mahali gani unapotegemea kuuza
mazao yako ya nguruwe/mazao yako
yanahitajika wapi?

- Ni aina gani ya mazao ya nguruwe
yanayohitajika k.m vitoto vya nguruwe,
wanaokuwa, walionenepeshwa, au ni
nyama

. Ni lini zao/mazao fulani ya nguruwe
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yanahitajika zaidi kwa bei nzuri

. Je bei za soko zikoje kwa mazao
mbalimbali ya nguruwe

i Aina ya nguruwe utakaofuga: Aina ya
nguruwe utakaofuga watategemea
vigezo mbalimbali kama
. Mahitaji na matakwa ya soko
. Upatikanaji wa aina za nguruwe
. Aina vya matunzo unayoweza

kuyahimili

i. Upatikanaji wa vyakula na bei zake
Aina ya vyakula vinahitajika kwa
makundi mbalimbali ya nguruwe
(watoto, = nguruwe  wanaokuwa,
wanaonenepehwa, wenye mimba,
wanaonyonyesha, madume, wenye
mimba etc)
Upatikanaji wa vyakula katika eneo
na bei zake

v. Uwepo wa taaluma/uwezo/uzoefu wa

utunzaji wa nguruwe

. Je unauwezo wa kitaalam au uzoefu
wa ufugaji wa nguruwe?
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. Kama huna, je kuna mtaalam wa
mifugo karibu au mtu mwenye
uzoefu dwa wa kukusaidia ?

5. Viwango vya Uwekezaji kwenye ufugaiji
wa nguruwe

Kati ya mambo yenye garama
kubwa kwenye uwekezaji wa
ufugaji wa nguruwe ni
mabanda/nyumba, vyakula na
ulishaji, Udhibiti wa magonjwa na
garama za ununuzi wa nguruwe.

Hata hivyo viwango vya uwekezaji
vinatofautiana  kulingana  na
mfumo wa uzalishaji unaoamua

kuutumia.
Kwa wastani makisio ya gharama
zZa uwekezaji zinaweza

kutofautiana kama ifuatavyo

.. Ujenzi wa nyumba/banda
14 %
». Garama za chakula na ulishaji
70 %
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3. Udhibiti wa magonjwa:

4 %

+. Ununuzi wa nguruwe :
10 %

. Mahitaji mengineyo:
2 %

Jumla 100 %

.. Mifumo ya uzalishaji wa
nguruwe

1. Uzalishaji mkubwa (Large scale
production)
i)  Ufugaji wa ndani (Confinement
rearing):
Ufugaji huu nguruwe wanafungwa
ndani ya mabanda yaliyowekewa
uzio ambapo nguruwe huwekwa
kwa muda wote
Mara nyingi wanalishwa vyakula
vilivyotengenezwa na
vilivyokamilika kilishe
(Compounded balanced rations).
Mfumo huu huhitaji kiwango
kikubwa cha uelewa/taaluma ya
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ufugaji nguruwe

i)  Ufugaji wa nje (Outdoor rearing):
Mfumo huu nguruwe hukuzwa nje

Mara nyingi hulishwa majani na
chakula cha ziada cha nafaka

2. Uzalishaji mdogomdogo (Small scale
production)

) Ufugaji

wa ndani ii)

Ufugaji wa

nje

7. Kuanzisha ufugaji wa nguruwe

Unapoamua kufuga nguruwe ni muhimu
kujiuliza maswali kadhaa, kama:
Je kweli una nia ya dhati ya kufuga
nguruwe?
Mabhitaji na matakwa ya soko, aina ya
nguruwe itakayokufaa, upatikanaji wa
chakula na bei zake, utaaluma wa
ufugaji ulionao
Mfumo gani wa ufugaji unaofaa
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8.

kwenye mazingira na mtaji ulionao?

Aina ya nyumba ya nguruwe
inayokufaa na inayokidhi haja ya
mazingira uliyonayo?

Uanze na nguruwe wangapi ha wa

aina gani
Je kwa hela nilizo nazo zinatosheleza
kuwafuga nguruwe mpaka

nitakapoanza kupata mazao na
kuyauza?. Je kama hazitoshi
nitafanyaje?

Utunzaji wa Nguruwe
Nyumba/makazi ya nguruwe

. Nyumba ya nguruwe ni kati ya mambo
muhimu kwenye uwekezaji na ufugaji wa
nguruwe.

. Kiasi cha nguruwe unachotaka kufuga,
rika la nguruwe kwa mabhitaji mbalimbali
na mfumo wa ufugaji wa nguruwe
unaotaka kuufuata ni baadhi ya mambo
muhimu yatakayo kuongoza kuamua
aina ya nyumba itakayofaa kuchagua
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Sifa za banda bora

Sakafu:
. Inashauriwa kuwa na sakafu bora na
imara. Hivyo basi sakafu

iliyotengenezwa kwa saruji na yenye
mwinuko (slope), au Mabanzi imara
inaweza kutumika

Kuta:

. Kuta za mabanda ya nguruwe zinatakiwa
kuwa imara, ziwe na uwezo wa kuwasitiri
nguruwe wasitoke nje

. Kuta zinweza kutengenezwa kutumia
vifaa vya ujenzi vinavyopatikana kwa
urahisi kwenye eneo unaloishi ili mradi tu
uzingatie uimara na udhibiti wa nguruwe.
Hivyo basi vifaa kama mabanzi, fito au
matofali yanaweza kutumika

Paa:
. Paa ni muhimu sana kwa nguruwe ili
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kumsaidia kuhimili mabadiliko ya hali ya
hewa mfano kumkinga nguruwe na jua
au mvua kwani nguruwe wanauwezo
mdogo wa kustahimili mabadiliko ya
hewa kwa sababu ya kutoweza kutoa
jasho vilevile  mwili wake kuwa na
mafuta mengi.

. Paa liwe na urefu wa kutosha ili litoe
nafasi ya kuingiza hewa ya kutosha
ndani ya banda hasa kama ukuta
umezibwa (solid walls)

. Hivyo basi paa linaweza kupauliwa vizuri
kwa nyasi, makuti, bati n.k

. Banda lililopauliwa vizuri kwa nyasi lina
uwezo wa kuhifadhi hali nzuri ya hewa
ndani ya banda ila haliwezi kudumu kwa
muda mrefu.

. Paa la bati kama likipauliwa vibaya
halina uwezo wa kuhifadhi mazingira
mazuri ya hewa. Lakini kama likipauliwa
vizuri linaweza kuhifadhi mazingira
mazuri na kudumu kwa muda mrefu.

Mfumo wa kuondolea mkojo na kinyesi
. Unapotengeneza banda la nguruwe
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hakikisha unaweka mfumo mzuri wa
kuondoalea mkojo na kinyesi. Vilevile
nakikisha kuwa mkojo na kinyesi
nakitapakai ovyo ovyo kwani inaweza
Kuwa chanzo cha kueneza magonjwa
nasa minyoo.

9. Utafutaji wa nguruwe/Ununuzi wa
nguruwe

. Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa
kutafuta/kununua nguruwe kwa ajili ya
ufugaji ni

. Lengo la ufugaji ambalo litakusaidia
kubaini aina ya nguruwe watakaofaa

. Ni vyema kununua nguruwe toka kwenye
shamba au mfugaji mwenye sifa ya kuwa
na nguruwe wazuri, na amablo halina
taarifa mbaya ya magonjwa n.k

. Tafuta taarifa na ikiwezekana fanya
ukaguzi wa shamba unalotaka kununua
nguruwe

10 Huduma na matunzo ya makundi
mbalimbali ya nguruwe
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Huduma na matunzo ya watoto wa
nguruwe

1.

Huduma na matunzo kwa nguruwe
anayekaribia kuzaa

Matayarisho ya chumba cha kuzalia

. Hakikisha kuwa chumba cha kuzalia

kina nafasi ya kutosha

. Fanya marekebisho na ukarabati

muhimu kama vile kukarabati sehemu
zilizobomoka au sehemu kuukuu

. Usiache sehemu kwenye chumba hicho

zitakazoruhusu watoto vya nguruwe
kutoka nje ya banda

. Hakikisha mazingira ya ndani ya banda

ni masafi.

. Tenga sehemu ndogo ndani ya banda

kwa ajili ya watoto kujihifadhi

. Hakikisha kuwa hiyo sehemu inaweza

kutoa hifadhi ya watoto dhidi ya baridi

. Unaweza kuweka matandiko (beddings)

kama majani makavu, maranda n.k ili
kujenga mazingira ya joto kwa ajili ya
watoto
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. Kama mama nguruwe alikuwa akikaa
kwenye banda jingine ambalo halikuwa
maalum kwa ajili ya kuzalia, utahitajika
kumweka kwenye banda hili wiki moja
kabla ya kuzaa

o.  Wakati wa kuzaa

. Wakati wa nguruwe kuzaa usisumbue
zoezi la kuzaa kama mchakato
unaendelea  vizuri.  Unachotakiwa
kukifanya ni kusimamia na utoe
msaada kwa mama nguruwe tu kama
kuna tatizo

. Baada ya kuzaa usiwatenge watoto na
mama yao

. Kata vitovu vya watoto kiasi cha
sentimita 3 hadi 5 kwa wembe mpya
au kikatio kilicho safi na
kilichochemshwa

. Paka madini ya joto ( tincture of iodine)
Kitovuni

. Hakikisha watoto wote waliozaliwa
wananyonya kwa mama yao maziwa
ya mwanzo (colostrum)

. Wasaidie watoto wadhaifu waweze
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3.

kunyonya

Huduma nyinginezo baada ya kuzaliwa

Wapatie watoto madini ya chuma
ndani ya wiki ya kwanza ya kuzaliwa
hasa siku ya tatu ya kuzaliwa. Hii ni
muhimu kwa sababu madini vya
chuma ni muhimu kwa ajili ya
kutengeneza damu. Lakini maziwa ya
mama nhguruwe Yyana upungufu
mkubwa wa madini ya chuma, vilevile
watoto huzaliwa wakiwa na kiwango
kidogo sana cha madini haya.
Kutompa madini ya chuma kutaathiri
ukuaji, ustahimilifu magonjwa na
hatimaye kusababisha vifo

Kata meno yaliyochongoka ya watoto,
nii itasaidia kuondoa uwezekano wa
Kumuumiza mama wakati wa
kunyonyesha, vivile, kutoumizana
wenyewe

Hasi hasa vidume ambvyo hutavihitaji
kwa matumizi ya uzazi. Njia ya kuhasi
inayotumika kwa watoto ni ile ya wazi
(open method), wasiliana na mtaalam
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wa mifugo ili akusaidie kwenye
shoghuli hii

Kuweka alama za  utambuzi
(identification). Unaweza kutumia njia
ya kukata pembezoni mwa sikio (ear
notching), au kuvika vitambulisho
maalum kwenye sikio (ear tagging)

». Kuwapatia watoto chakula maalum

(creep feed)
Hiki ni chakula kigumu chenye
mchanganyiko kamilifu wa viinilishe
na wanachopewa watoto wa hguruwe
wakiwa na umri wa wiki ya pili hadi
wiki tatu
mabhitaji ya watoto Kkipindi hiki ni
makubwa kulinganisha na uwezo wa
maziwa wanayonyonya kutosheleza
mabhitaji hayo
Hii itawasaidia watoto kuzoea
chakula kigumu, kutosheleza mahitaiji
yao Yya viini lishe, na hivyo
huwawezesha watoto kukua kwa
haraka
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i Kuwaachisha watoto kunyonya
Hili ni zoezi la kuwatenganisha
watoto ha mama yao
Zoezi hili halitakiwi kufanywa kwa
ghafla. Fanya taratibu na kwa makini
ili kutowapa watoto mshituko
Wanatakiwa wazoeshwe kula vyakula
vigumu taratibu kabla ya kuachishwa
kama ilivyoelekezwa hapo juu
Watoto wanatakiwa waachishwe
kunyonya kwa kuzingatia uzito wao
na sio umri wao
Ni vyema kuwaachisha watoto
kunyonya wakiwa na uzito wa kilo 9 -
11
Kama watoto wamelelewa vizuri
watafikia uzito huo wakiwa na umri
wa siku 58 (Takriban miezi miwili)
Kama watoto watakuwa na uzito
chini ya kilo 9 kwenye umri wa miezi
miwili inaashiria kuwa walipatiwa
matunzo duni
Baada vya kuwaachisha watoto
kunyonya  wanatakiwa  kupatiwa
mahali pazuri pa kukaa, penye nafasi
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ya kutosha, na kuwe na vyombo vya
chakula na maji

Usiweke kundi kubwa la watoto
(mfano zaidi ya watoto watatu)
uliowaachisha kunyonya kwenye
banda moja. Ni vyema watengwe kati
ya majike na vidume

Watoto uliowaachisha wanatakiwa
kulishwa chakula kidogokidogo lakini
kwa mara nyingi

VYAKULA VYA NGURUWE NA ULISHAJI
. Utangulizi

Lishe ya nguruwe ni moja ya swala
muhimu sana kwenye dhana nzima ya
ufugaji wa nguruwe. Lishe inagarimu
yapata asilimia sabini na hata zaidi ya
garama zote za ufugaji wa nguruwe. Kati ya
matatizo mengi yanayosababisha tija na
ufanisi duni wa uzalishaji wa nguruwe
yanatokana na lishe duni. Lakini kama
nguruwe wakipatiwa lishe bora, tija na
ufanisi wa uzalishaji utakuwa mkubwa
hivyo kuongeza faida kwa mfugaji.
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Bo

1.

Faida za kulisha lishe bora kwa
nguruwe
Lishe bora huharakisha ukuaji wa
nguruwe na kupata uzito unaohitajika kwa
Kipindi kifupi.
Lishe bora hupunguza gharama za ufugaji
na hivyo kuongeza faida kwa mfugaji
sababu nguruwe atahitaji kiasi kidogo tu
cha chakula na atachukua muda mfupi
kupata uzito mkubwa
Lishe bora itapunguza maambukizi ya
magonjwa.
Lishe bora huongeza kiasi cha mayai
yatakayoivishwa na mama nguruwe na
hivyo kuongeza idadi ya watoto
watakaozaliwa
Lishe bora huongeza kiasi cha maziwa
yatakayotengenezwa na mama nguruwe
kwa ajili ya watoto hivyo kuwafanya wawe
na afya bora itakayo wawezesha wakue
haraka na kupunguza idadi ya vifo kwa
watoto.
Lishe bora inaongeza ufanisi wa madume
ya nguruwe na hivyo kuongeza uwezo wa
kupanda
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C. Viini lishe muhimu kwenye lishe ya
nguruwe

Chakula cha nguruwe kilichokamilika
kinahitaji kuwa na mchanganyiko wa viini
lishe vitano, navyo ni

1. Vyakula vyenye kutia nguvu
mwilini(Wanga) k.m

Pumba za mchele, Pumba za mahindi,
Pumba za ngano, Machicha ya
pombe yaliyokaushwa, Mihogo, Viazi
vitamu, viazi mviringo, miwa, Ndizi
mbichi, zilizoiva au zilizopikwa na
makombo ya vyakula vya viasili vya
wanga n.k.

2. Vyakula vya kujenga mwili (Protini) k.m

Mashudu vya alizeti, mashudu vya
pamba na mawese, unga wa
dagaa/samaki, damu iliyokaushwa

3. Vyakula vya asili ya madini
Chumvi ya mezani, chokaa ya mifugo
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(Limestone), mifupa iliyosagwa (bone
meal), madini maalum ya nguruwe
(Pig mix), madini mchanganyiko (k.m.
maklic), madini ya chuma (hasa kwa
watoto wa nguruwe) n.k.

+. Vyakula vya asili ya vitamini k.m
Majani mabichi laini, Mbogamboga,

Matunda k.m parachichi, = maembe,
mapapai n.k, viungo mboga kama
nyanya, bilinganya n.k.

Michanganyiko  maalumu  yenye
viasilia vya vitamini k.m. Vitamini
premix n.k.

. Maji

. Hii ni lishe muhimu kwenye chakula
cha nguruwe, ila tofauti na viini lishe
vingine  vilovyotajwa hapo juu
ambapo nguruwe anapewa kwa
vipindi/muda na kiwango maalum,
maji yanahitajika kwa nguruwe muda
wote.

D. Jinsi ya kutengeneza chakula cha
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nguruwe

Wakati wa kutengeneza chakula cha
nguruwe inabidi kuzingatia yafuatayo:

. Mchanganyiko wako uwe na viinilishe
vinne vilivyotajwa hapo mwanzo

. Chagua aina ya viinilishe vinavyoweza
kupatikana kwa urahisi na bei nafuu
kwenye mazingira yako

Mfano jedwali Na 1 linaonyesha
michanganyiko mbalimbali ya vyakula
vya nguruwe.Viinilishe vilivyoonyeshwa
vinapatikana kwa wingi nyanda za juu
kusini hivyo vyakula vilivyoonyeshwa
vinawezwa kutengenezwa kwenye ngazi za
kaya.

1. Mchanganyiko namba 1:
inapendekezwa kwa wafugaji walioko
kwenye mazingira ambayo pumba za
mahindi na mashudu ya alizeti
yanapatikana kwa urahisi

. Mchanganyiko namba 2: kwa wale
ambao pumba za mahindi, za mpunga

23



machicha ya pombe na mashudu ya
alizeti yanapatikana kwa urabhisi.

;. Mchanganyiko namba 3: kwa wale
ambao pumba za mahindi, za mpunga
na mashudu ya mawese yanapatikana
kwa urahisi.

». Mchanganyiko namba 4: kwa wale
ambao pumba za mpunga na mabhindi
yanapatikana kwa urahisi.

s. Mchanganyiko namba 5. kwa wale
ambao soya inapatikana kwa urahisi.

E. Kiasi na namna ya kulisha

. Nguruwe wanahitajika kulishwa aina hii ya
chakula mara mbili (asubuhi na mchana)
au zaidi kwa siku

. Kiwango/kiasi cha kulisha kwa nguruwe
wa aina na rika tofauti kimeonyehwa
kwenye gedwali Na 2

. Pamoja na vyakula vilivyotajwa, wafugaji
wanashauriwa kuwapatia nguruwe
vyakula vyao vya kijadi kama vyakula vya
ziada mfano, majani mabichi laini, majani
ya maboga, mbogamboga, matunda
kama maparachichi, majani ya viazi n.k.
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JEDWALI Na 1: MICHANGANYIKO
MBALIMBALI YA CHAKULA CHA

NGURUWE

(growers and finishers)

25

N | Aina ya viini Michanganyiko
lishe Mbalimbali
( uzito wa kilo
100)
7 2 |3 4 5
1 |Vyakula vya
wanga
1. Pumbaza |70.25/32 [43.00/30.00 48.00
mahindi
2. Pumba laini |- 25 |25.00/33.00|28.75
Za mpunga
3. Machicha |- 21 |- - -
ya pombe
yaliyokaushw
a
4. Mahindi - - 10.00 |-



yaliyobarazwa

Vyakula vya
protini

A. Protini ya
nafaka

1. Mashudu
ya alizeti
2.Mashudu ya
michikichi

3. Soya

iliyochemswa
na kubarazwa

B. Protin/ ya
Wanyama

4.Unga wa
dagaa/samaki

o5.Damu
iliyokaushwa

Vyakula viasili
vya madini
1. Chumvi ya

22.00

4.00

0.50
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14

2.00

2.25

0.50

14.25

10.00

4.00

0.50

22.00

3.25

0.50

9.00

10.00

1.00

0.50



mezani

2. Chokaa ya
mifugo

3. Unga wa
mifupa

4. Madini na
vitamini
mchanganyik
0

2.00

1.00
0.25

2.00

1.00
0.25

1.00

2.00
0.25

2.00

1.00
0.25

2.5

0.25

Jumla

100.

100

100.

100.

100.0:!

Jedwali na 2: Viwango vya kulisha
nguruwe wa uzito mbalimbali

N
a

Wakati

Uzito wa

nguruwe

(kg)

Kiasi
cha
chakula
(kilo
kwa
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siku)

Baada ya

kuachishw
a kunyonya
hadi uzito

kiasi

10-17

0.75

Uzito
uliozidi
Kiasi
kidogo

18 - 29

1.00

Uzito wa
kawaida

30-40

1.50

Uzito
mkubwa
kiasi

41 - 60

2.00

Uzito
mkubwa

61 - 80

2.5

Uzito
mkubwa
sana

81-100

3.00
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MIFUMO WA ULISHAJI: Vipindi na
madaraja mbalimbali

1. Kipindi cha mimba kuzaa hadi
kuachisha kunyoyesha
~  Kipindi cha miezi mitatu baada ya
Kupandishwa
. Apatiwe chakula kiasi k.m. kilo mbili
kwa siku
Kiasi hiki kiendelee hadi wiki 3 kabla
ya kuzaa
s WIKi tatu kabla ya kuzaa Ongeza
chakula kufikia kilo 2%.
c Wiki moja kabla ya kuzaa
. Anza kuopunguza chakula taratibu
hasa vyakula vya nafaka (Concentrate
rations).
Ongeza vyakula vya mbogamboga,
majani laini na matunda (laxative
meals.
o, SIku ya kuzaa
Usimpe chakula chochote cha nafaka.
Mpe vyakula vya mbogamboga vilaini
kiasi kidogotu Mpatie maji vya
kutosha.
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Siku ya 1 — 2 baada ya kuzaa Mpe

¥ kilo ya chakula kamilifu.

Siku ya 3 na kuendelea
Ongeza chakula cha nafaka kwa kiasi
cha kilo 1 kwa siku.
Ongeza kufikia kiwango
kinachohitajika kulingana na idadi ya
watoto alionao mama nguruwe.

Zingatia

. Mama nguruwe anahitaji kilo 3 za
chakula kwa matumizi yake vya
kawaida.

. Atahitaji kiasi cha theluthi moja (1/3)
ya kilo ya chakula kwa kila mtoto

aliyenae.

Mrano.: karmma mama ana watoto 9
atahitafi kiasi gani cha chakula?

Mahitaji | Mahitaji |Kiasicha
mama | kutokana chakula kwa siku

peke na
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G.

yake | watoto

3kg Theluthi |Kilo 6 kwa siku
moja x 9

3 + (/s x 9)

6 Kg

Endelea kumpa kiwango hicho cha
chakula mpaka ifikapo wiki moja
kabla ya kuwaachisha watoto
kunyonya.

Wiki moja kabla ya kuwachisha
punguza kiwango taratibu mpaka
kufikia kilo 3%2 kwa siku.

Baada ya kuachisha kunyonya

Mama nguruwe wapatiwe chakula
bora kilicho na kiwango kikubwa cha
madini na vitamini kiwango cha kilo 2
— 3 kwa siku.

Hii itamsaidia kuivisha mayai, hivyo
kumsaidia kupata joto mapema.

Ikiwa hivyo basi siki ya nne hadj tano
arapata joto.
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KWA MAHITAJI YA HUDUMA
ZIFUATAZO,

e USHAURI
e CHANJO NA MATIBABU
e MBEGU BORA YA NGURUWE

o UJENZI WA MABANDA BORA YA
KISASA

o USIMAMIZI WA  MRADI WA
NGURUWE

e UANDISHI WA  MCHANGANUO
BIASHARA YA UFUGAJI
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WAS/LIANA NAS/ KUPITIA
MAWAS/ILIANO YAFUATAYO,

TIGO 0656446991

HALOTEL 0620765518

BARUA PEPE:godwinmbwambo111
INSTARGRAM:Godwin_mbwambo_vet
YOU TUBE :MIFUGO HAZINA
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