
    

 

UFUGAJI BORA WA BATA 

 

 

 

UFUGAJI BORA WA BATA : Wafugaji wengi wadogo 

wa bata hapa nchini hufuga bata machotara ambao 

wamechanganyika damu aina mbalimbali. Matumizi 

makubwa ya bata hawa ni kwa ajili ya kupata 

nyama, japokuwa huweza kutumika kwa ajili ya 

kupata mayai na pia kwa ajili ya mapambo 

nyumbani. 

 

  



Aina maarufu ya bata wa nyama ambao pia 

hufugwa kwa wingi hata kibiashara ni Pekin. Asili ya 

bata hawa ni China na utawatambua kwa rangi 

ambayo ni nyeupe. Pekin hukua haraka , wana 

maumbo marefu, vidali vilivyojaa na ngozi zao ni 

rangi ya njano. Vichwa na miguu ya bata hawa 

mekundu iliyochanganyika na njano. Madume ya 

Pekin huwa na wastani wa kilo 4.5 na majike kilo 4 

wakiwa hai 

  

B. BANDA LA KUFUGIA 

• Paa la banda laweza kuwa la nyasi, makuti, vigae 

au bati mradi mvua, joto, na baridi kali visiruhusiwe 

kuwepo ndani. Kuta zaweza kujengwa kwa kutumia 

miti, udongo, mbao, matofali au mabati. Sakafu 

inaweza kuwa ya saruji, zege au udongo na 

kuwekewa malalio ya mbao au kwa kutumia 

maranda. 

 

 



 

  

MABANDA NA MABWAWA 

• Sakafu ya nyavu za chuma au fito kama kichanja 

chaweza kutumika ikinyanyuliwa nusu futi 

(sentimita 15) kutoka ardhini. Nyavu pia huweza 

kutumika kupigilia kwenye kuta. 

• Kwa ujumla banda linatakiwa kuwa kavu na 

mwanga wa kutosha, lenye kuruhusu mzunguko wa 

hewa vizuri. Kipimo kiwe ukubwa wa kuweka bata 

wakubwa watatu katika mita moja ya mraba au 

wadogo wanaokuwa 6 wenye umri wa wiki 4 katika 

eneo la ukubwa huohuo. 

• Ni vizuri kuwa na kibwawa ili kuwa na maji safi ya 

kutosha maana huongeza urutubishaji wa mayai, 

pia huongeza mazingira ya unyevunyevu 

unaohitajika uatamiaji wa mayai yao. 

  

C. UZALISHAJI: 



• Majike ya bata yachaguliwe kutoka kwenye majike 

mama yenye uwezo wa kutaga mayai mengi, 

kuatamia vizuri na kutotoa vifaranga vingi (15 hadi 

20). 

• Madume yawe na uwezo wa kupanda yakiwa na 

umri wa miezi 6 na majike nayo huanza kutaga 

yakiwa katika umri huohuo. 

• Inashauriwa madume na majike ya ukoo mmoja 

katika upandishaji ili kuondoa kurithishwa kwa sifa 

mbaya katika kizazi kijacho kwa mfano, uwezo 

mdogo katika utagaji, uanguaji wa mayai, ukuaji 

hafifu, kushambuliwa kirahisi na magonjwa 

nakadhalika. 

• Dume moja la bata lina uwezo wa 

kupanda/kurutubisha majike 4 hadi 6 na 

inashauriwa dume na majike wakae pamoja kipindi 

cha mwezi mmoja au zaidi kabla ya majike kutaga ili 

mayai yapate muda wa kutosha wa kurutubishwa 

kabla ya kutagwa. 

• Majike yana uwezo wa kutaga, kuatamia na 

kuangua vifaranga 15 hadi 20, uatamiaji huchukua 



siku 28. Bata aina ya Muscovy kutoka Amerika ya 

Kusini wao huatamia kwa muda wa siku 35. 

• Kuku pia anaweza kuatamia na kuangua mayai ya 

bata ili hakikisha awe na mayai machache maana 

mayai ya bata ni makubwa kuliko ya kuku (yasizidi 

8). 

• Kwa kuwa kuku hana tabia ya kuoga mara kwa 

mara kama bata, hivyo inapasa mfugaji kuyawekea 

unyevunyevu kila siku ili kuboresha joto na 

unyevunyevu unaohitajika katika uatamiaji. 

• Waweza kupata vifaranga vya bata na kuku kwa 

kuanza kumuatamisha kuku mayai ya bata kwa 

muda wa siku saba, kisha inapofika siku ya nane 

unamwongezea mayai ya kuku ambapo inapofika 

siku ya 38 vifaranga vya bata na kuku vitaanguliwa. 

  

D. CHAKULA CHA BATA NA ULISHAJI: 

• Kwa upande wa lishe, mahitaji muhimu kilishe 

huwa sawa kwa wote, awe bata, kuku au hata bata 



mzinga wanaotumika kwa ajili ya kutaga mayai kwa 

ajili ya kutotolewa pamoja na madume yao. 

• Mahitaji ya vifaranga wa bata na vya kuku wa 

mayai pia hufanana, kwa hiyo vifaranga wa bata 

wapewe Chick au Duck mash katika wiki 3 za 

mwanzo na Growers mash kuanzia wiki ya nne 

mpaka umri wa kuanza kutaga. Chakula cha aina 

hiyo kinaweza kutengenezwa kwenye viwanda vya 

mifugo au maduka ya pembejeo za mifugo kama 

Farmers Centre, Farmbase na kupitia matawi na 

wakala wao wote mikoani. 

• Mimea ya kijani, na ya jamii ya mikunde pia 

chakula bora cha ziada kwa bata wa umri wote 

ambayo huwapatia vitamini, protini na madini kwa 

ajili ya kulinda mwili. Majani yanaweza kufidia 

asilimia 40 ya chakula. 

• Bata hasa vifaranga hupenda kula chakula chenye 

hali ya unyevunyevu au majimaji. 

• Bata wakubwa wana uwezo wa kula punje za 

nafaka kama kunde au mbegu za mafuta ambavyo 

huwapatia nguvu, joto na kujenga miili yao. 



• Punje za nafaka zinaweza kupondwapondwa na 

kuwa chenga ambazo bata wanaokuwa wanaweza 

kula kutokana na ukubwa wa midomo yao. 

  

E. DONDOO MUHIMU KATIKA UFUGAJI WA BATA: 

• Katika uleaji wa vifaranga vya bata, hakikisha joto 

katika wiki ya kwanza linakuwa nyuzijoto 32.2oC 

hadi 35.5oC. wiki ya pili 26.7oC hadi 29.3oC na 

katika wiki ya tatu na nne linakuwa 23.9 oC hadi 

26.7oC. 

• Vifaranga vya bata visiogelee kwenye maji wala 

kunyeshewa mvua ili kuwalinda kutokana na 

kuathiriwa na baridi (hadi wakifikisha umri wa wiki 

sita). 

• Bata hujisugua chini ya mkia na mgongoni ili 

kulifanya tezi lake litoe mafuta ya kujing’arisha 

baada ya kuoga. 

• Idadi ya bata inayofungiwa ndani haiwi kubwa 

kama ya kuku kwa sababu watu wengi hupenda 

zaidi ladha ya nyama na mayai ya kuku kuliko bata. 



• Hata hivyo bata ana uwezo wa kutaga mayai 

mengi na makubwa kuliko kuku. 

• Pia anakuwa haraka, ana uwezo wa kula chakula 

hata kile ambacho hakifai kwa mwanadamu na 

viumbe wengine bila kuudhuru mwili wake ambao 

ni sugu. 

• Wakati wa ukame kuku hana uwezo wa 

kushindana nao, lakini kuwepo kwa majani mengi 

mabichi bata hustawi zaidi. 

• Bata ana uwezo mkubwa zaidi wa kujilinda dhidi 

ya wanyama na wadudu adui wake na hustamili 

magonjwa ya aina mbalimbali mathalani Mdondo, 

Gumboro hata ndui. Ugonjwa pekee unaoshambulia 

zaidi bata ni homa ya matumbo (typhoid) ambapo 

dawa ya kunywa ya aina ya Fluban (Enrofloxaxin) 

imethibitika kudhibiti ugonjwa huu. 

• Bata pia hushambuliwa na wadudu na wadudu 

(parasites) mbalimbali ambao hupatikana ndani na 

nje ya mwili wake kwa mfano wa nje ya mwili ni 

viroboto, utitiri, chawa, viroboto na ukurutu. 



Vilevile ndani ya mwili ni kama minyoo ya kwenye 

utumbo na maini. Dawa ya aina 

ya Ivermectin ya kunywa imeonyesha uwezo 

mkubwa katika kudhibiti wadudu wote wanaodhuru 

bata ndani na nje ya mwili kwa mkupuo. 

 

 
  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA ZIFUATAZO 

 

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote  

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya SASSO na 
KROILER  

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku  

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji  

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji  

   Utafutaji wa masoko ya ufugaji. 

 Vifaranga vya bata vya siku moja  

 Mayai ya bata kwa ajili ya kutotolesha      

 

 

WASILIANA NAMI KWA MAWASILIANO 

 
NAMBA ZA SIMU: 06564469991 Tigo 

                                   0620765518 Halotel  

  



BARUA PEPE : Godwinmbwambo111  

 


