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KANUNI ZA UFUGAJI BORA NA WENYE TIJA WA KUKU   

   

Watu wengi hujihusisha na ufugaji wa kuku kwa lengo la 
kujipatia chakula na kipato. Mazao yatokanayo na ufugaji 
wa kuku ni pamoja na mayai, nyama, mbolea na manyoya 
kwa matumizi mbalimbali. Mifumo ya ufugaji kuku 
ambayo hutumika hapa nchini ni huria, nusu huria na 
shadidi. Ufugaji wa kuku utakuwa endelevu na wenye tija 
kwa kufuata kanuni za ufugaji bora zifuatazo:-  Kufuga 
kuku kwenye banda bora,   

• Kuchagua kuku bora wa kufuga,   

• Kutunza na kulisha kuku kulingana na hatua 

mbalimbali za ukuaji  •  Kudhibiti na 

kutibu magonjwa ya kuku;  Kutunza 

kumbukumbu.   

   

1 Banda la Kuku   
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Kuku huhitaji banda bora ili wasiathirike na madhara 
mbalimbali. Banda bora la kuku linatakiwa kuwa na 
sifa zifuatazo:-   

• Imara, lenye uwezo wa kuwahifadhi kiafya na pia 
dhidi ya hali ya hewa hatarishi kwa mfano jua kali, 
upepo, baridi na mvua pamoja na wanyama hatari,   

• Lenye mwanga, hewa na nafasi ya kutosha 
inayoruhusu usafi kufanyika kwa urahisi,   

• Lijengwe sehemu yenye mwinuko isiyotuama maji, 
isiyo na upepo mkali na iwe mbali kidogo na nyumba 
ya kuishi watu,   

• Liwe na vichanja kwa ajili ya kuku kupumzika na 
kulala   

• Liwe na sehemu ya kuwekea chakula, maji, kutagia, 
kuatamia na sehemu ya kulelea vifaranga,   

• Liwe na nafasi ya kutosha kulingana na idadi ya kuku 
na kuweka vyombo vya chakula na maji,   

• Kwenye mazingira ya joto banda liwe la ukuta mfupi 
na sehemu ya kubwa wazi yenye wavu hadi kufikia 
kwenye paa;   

• Kwenye mazingira ya baridi banda liwe na ukuta 
mrefu unaokaribia paa na sehemu ndogo tu iwe wazi 
yenye wavu ili kupitishia hewa na mwanga.   

   

1.1 Vifaa Vinavyotumika kwa Ujenzi wa Banda   

Vifaa vya kujengea banda vizingatie gharama na 
upatikanaji wake katika eneo husika.  

Baadhi ya vifaa hivyo ni kama ifuatavyo:-   

• Sakafu - Saruji, udongo, mbao, mianzi au fito   

• Kuta - Fito, mabanzi, mbao, nguzo mianzi, 
udongo, matofali, mawe, mabati na wavu   
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• Paa - Nyasi, makuti, majani ya migomba, 
mabati na vigae.   

• Wigo - Matofali, mbao, fito nguzo, mabanzi, 
mianzi,matete, wavu na mabati   

1.2 Ukubwa wa Banda   

Ukubwa wa banda utategemea idadi ya kuku na aina ya 
kundi la kuku. Kuku wanahitaji nafasi tofauti kutegemea 
umri, aina na njia ya ufugaji. Eneo la mita moja ya mraba 
linatosha kwa vifaranga 16 wa umri wa wiki 1 – 4. Hivyo 
banda lenye mita za mradi 16 linaweza kulea vifaranga 
320 hadi wiki 4. Baada ya wiki 4 eneo hili liongezwe 
kutegemea aina ya kuku na njia inayotumika katika 
ufugaji kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 1   

   

   

Jedwali Na. 1.  Eneo Linalohitajika Kufuga Kuku Kwenye 
Sakafu ya Matandazo    Kutegemea na Umri na 
Aina ya Kuku   

   

Umri wa kuku   

Idadi ya kuku kwa mita moja ya 
mraba   

    

Kuku wa 

Mayai   

Kuku wa Nyama   

Siku 1 hadi wiki 4   18   18   

Wiki ya 5 hadi 8   9   9   

Wiki ya 9 hadi 20   6   0   

Wiki 21 kuendelea   3-4   0   

   

Angalizo:   
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Mabanda yanayozungushiwa wigo kama ilivyo katika 
mfumo wa nusu huria, kuku mmoja huhitaji eneo la wazi 
lenye ukubwa wa mita za mraba 10. Mfano, kuku 100 
huhitaji eneo la mita za mraba 1000   

   

1.3 Vifaa na Vyombo Muhimu   

Mfugaji anashauriwa kutumia vifaa na vyombo maalum 
ili kurahisisha na kuboresha utunzaji wa makundi 
mbalimbali ya kuku. Vifaa na vyombo vinavyohitajika 
kwa ajili ya kuwekea chakula na maji, kutagia mayai na 
kupumzika vinapatikana kwenye maduka ya pembejeo 
za mifugo. Aidha, mfugaji anaweza kutengeneza 
mwenyewe kwa kutumia malighafi zilizopo kwenye 
mazingira yake.   

   

2 Uchaguzi wa Kuku Bora wa Kufuga   

2.1 Kuku wa Asili   

Aina za kuku wa asili wanaopatikana hapa nchini ni 
pamaja na Kuchi (Kuza), pori  

(Kishingo), Njachama, Kinyavu, Mbuni na Tongwe 
(Msumbiji). Mfugaji anaweza  kuongeza uzalishaji kwa 
kuchagua kuku mwenye sifa zifuatazo:-   

• Uwezo wa kutaga mayai mengi (kati ya 15-
200 katika mzunguko mmoja wa utagaji 
(Jedwali Na 2),   

• Uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga 

wengi,  Uwezo wa kustahimili magonjwa  
Umbo kubwa na kukua haraka.   
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Jedwali Na. 2.  Masuala ya Kuzingatia Wakati wa 
Kumchagua Kuku    

       Mtagaji Asili   

Viungo vya Mwili   Sifa   

Macho   Maangavu, yenye wekundu 

kwa mbali na makubwa 

yamejaa kwenye soketi za 

macho.   

Mdomo   Wenye rangi ya njano kwa 

mbali   

Kisunzu/Upanga   Chekundu, Laini,kimelala 

kidogo upande na 

kinang’aa   

Shingo    

   

Iliyosimama   

Umbali kati ya kidali   

na nyonga   

   

Upanga wa vidole 3-4 vya 

mpimaji   

Upanga wa nyonga   Upana wa vidole 3 vya 

mpimaji   

2.2 Kuku wa Kisasa   

Kuku bora wa kisasa kwa ajili ya mayai au nyama ni 
mwenye sifa zifuatazo:-   

• Uwezo wa kuanza kutaga wakiwa na umri 
mdogo (miezi 5-6) kutegemea na koo,   

• Umbo kubwa na anayekula haraka (kilo 1.5-
2.0 kwa kipindi cha wiki 8-120 kutegemea na 
koo kwa kuku wa nyama,   
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• Anayetaga mayai mengi (250 au zaidi) kwa 
kuku wa mayai kwa mwaka; na   

• Awe na uwezo wa kutaga katika umri wa 
miezi 6-8.   

   

2.3 Uchaguzi wa Jogoo Bora wa Mbegu   

Jogoo wa mbegu anatakiwa awe na sifa zifuatazo:-   

• Achaguliwe kutoka kwenye koo zenye sifa ya 
kutaga mayai mengi,   

• Mrefu, umbo kubwa, miguu imara na yenye 
nguvu,   

• Awe machachari, ushawishi kwa mitetea na 

ari ya kupanda  Uwezo wa kupanda akiwa 
na umri wa miezi 7-10.   

   

3.0 Mayai kwa Ajili ya Kutotoa Vifaranga   

3.1 Uchaguzi wa Mayai   

Mayai kwa ajili ya kutotoa vifaranga yawe na sifa 
zifuatazo:- •  

Yaliyorutubishwa na jogoo,   

• Yasiwe na nyufa,   

• Yasiwe na maganda tepetepe,   

• Yasiwe na kiini kilichovunjika,   

• Yawe na ukubwa wa wastani; na   

• Yasiwe yamekaa zaidi ya wiki 2 baada ya kutagwa.   

   

3.2 Utunzaji wa Mayai   

Mayai ya kienyeji kwa ajili ya kutotoa vifaranga yatunzwe 
kwa  kusimamishwa wima sehemu iliyochongoka ikiwa 
imeangalia chini kwa siku   
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3 za mwanzo na kisha yageuzwe ili sehemu iliyobutu 
iangalie chini. Mayai yahifadhiwe kwenye sehemu iliyo na 
ubaridi kidogo na giza.   

   

   

4. Utunzaji wa Kuku kwa Makundi   

1. Utunzaji wa Vifaranga   

Malezi bora ya vifaranga ni muhimu katika ufugaji wa 
kuku kwa sababu vifaranga hawana uwezo wa 
kustahimili mazingira wakiwa wenyewe mara 
wanapoanguliwa.Ukosefu wa malezi bora husababisha 
vifaranga kuwa dhaifu,kufa kwa wingi na hivyo 
kupunguza idadi ya kuku wa baadaye. Malezi ya vifaranga 
yanaweza kufanyika kwa kutumia kuku walezi au 
kutumia vifaa maalum.   

   

a) Kulea Vifaranga kwa Kutumia Kuku Mlezi   

Vifaranga wanaweza kulelewa na mama yao au kuku 
mlezi. Endapo kuku wengi wametotoa vifaranga kwa 
wakati mmoja, achaguliwe kuku mlezi aliye na uwezo wa 
kulea vifaranga wengi kati ya waliototoa aendelee kulea 
na wengine waliototoa waachwe huru ili warudi kwenye 
mzunguko wa kutaga. Kuku mmoja anaweza kulea 
vifaranga 20 hadi 25. Mfugaji wa kuku,pamoja na kanuni 
nyingine, anapaswa kuzingatia yafuatayo:-    

• Kuku anayelea vifaranga atengewe chumba 
maalumu, apewe maji ya kutosha na chakula chenye 
virutubisho muhimu,   

• Vifaranga wasiachiwe kutoka nje hadi watakapofika 
umri wa wiki 6,   
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• Vifaranga watengwe na mama/mlezi baada ya wiki 4 
kuruhusu mama aendelee na mzunguko wa 
kutaga;na    

• Katika maeneo yenye hali ya hewa ya ubaridi 
vifaranga wacheleweshwe kutenganishwa na 
mama/mlezi hadi wiki ya 6 au mpaka waonekane 
wameota manyoya ya kutosha   

   

b) Kulea Vifaranga kwa Kutumia Bruda   

Bruda ni chombo/sehemu iliyoandaliwa mahusus kwa 
ajili ya kuwapatia joto vifaranga badala ya mama/mlezi. 
Mfugaji anaweza kulea vifaranga wengi kwa kutumia 
bruda ambayo ni mduara unaweza kutengenezwa kwa 
kutumia mbao, karatasi ngumu au kwa kuziba pembe za 
chumba.Aidha, njia hii hupunguza vifo vya vifaranga 
vinavyosababishwa na ndege au wanyama 
hatari,huruhusu kuku kutaga mapema zaidi na kuwa na 
mizunguko mingi ya utagaji  (kwa kuku wanaoatamia). 
Vilevile, hurahisisha udhibiti wa magonjwa.   

   

Mfugaji anapaswa kufuata taratibu zifuatazo katika kulea 
vifaranga kwa kutumia bruda:-   

• Kuweka vifaa vya kuongeza joto kwa mfano taa ya 
umeme, chemli au   jiko la mkaa. Zingatia kiwango 
cha joto kinachohitajika katika bruda. Wiki ya 
kwanza ni 35oc, wiki ya pili ni 33oc, wiki ya tatu ni 
31oc na wiki ya nne ni 29oc,   

   

• Kuchunguza mtawanyiko wa vifaranga ndani ya 
bruda ili kutathimini hali ya joto.Wakijikusanya 
kwenye chanzo cha joto, inaashiria kuwa baridi 
imezidi hivyo joto liongezwe. Wakiwa mbali na 
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chanzo cha joto maana yake joto limezidi hivyo joto 
lipunguzwe,   

• Bruda iwe na sakafu yenye malalo yatokanayo na 
maranda ya mbao au pumba za mpunga. Malalo 
yabadilishwe endapo yataonekana yameloana,   

• Bruda iwekwe vifaa vya maji na chakula. Maji na 
chakula kiwekwe kabla ya kuweka vifaranga,   

• Vifaa vya joto viwekwe ndani ya bruda masaa 6 kabla 
ya kuingiza vifaranga,   

• Vifaranga walishwe chakula cha kuanzia gramu 12-
15 kwa kipindi cha wiki ya 2. Katika wiki ya 3 
wapewe gramu 21-35 kwa kifaranga na chakula 
hicho kiwepo muda wote,   

• Vifaranga wapatiwe vitamin, madini na dawa za 
kinga (antibiotics); na   

• Vifaranga wapatiwe chanjo kulingana na maelekezo 
ya mtaalamu wa mifugo.Chanjo dhidi ya magonjwa 
muhimu kwa mfano,Marek’s (mara anapototolewa), 
Mdondo (siku ya 3-4 na kurudiwa baada ya siku ya 
21 na kila baada ya miezi 3) na Gumboro (siku ya 7na 
kurudia tena siku ya 21).Wapatiwa dawa ya minyoo 
(wiki ya 8) na coccidiosis(wiki ya 3-4). Siku ya 45 
wapewe chanjo ya ndui ya kuku.   

   

2. Kutunza Kuku Wanaokua (Wiki 8-18)   

Utunzaji wa kundi hili unategemea mfumo unaotumika. 
Kuku Wanaofugwa Katika Mfumo Huria Kuku 
wanaofugwa katika mfumo huu wapatiwe matunzo bora 
yakiwemo yafuatayo;   

   

Wapewe chakula cha ziada asubuhi kabla ya kutoka na 
wanaporudi kwenye banda.   
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Chakula hicho kinaweza kugawanywa mara ya 2 kwa siku,   

• Wapatiwe maji safi na ya kutosha wakati wote   

• Wapatiwe chanjo na dawa kulingana na ushauri wa 
mtaalam wa mifugo. Wiki ya kumi warudie chanjo ya 
mdondo, wiki ya 12 kuhara (fowl cholera), wiki ya 14 
ndui ya kuku,   

   

Kuku Wanaofugwa Katika Mfumo Shadidi   

• Majogoo watenganishwe na mitetea katika wiki 7 
hadi 10 ili kuzuia uzaliano usio na mpangilio,   

• Wapewe chakula cha kukuzia kuanzia wiki ya 8-15 
gramu 55- 60 na kuanzia wiki ya 16 gramu 65-80 kwa 
wanaofugwa mfumo huria na gram 120-125 kwa 
kuku kwa siku kwa wanaofugwa mfumo wa shadidi,   

• Kuku wa nyama wapatiwe chakula cha kuku wa 
nyama muda wote,   

• Wapatiwe maji safi ya kunywa kwa muda wote 
kwenye vyombo safi,   

• Kuku wachunguzwe dalili zozote za ugonjwa ili 
waweze kupata tiba sahihi kutoka kwa mtalaamu wa 
mifugo,   

• Kuku wa wiki 9-20 wanahitaji nafasi ya mita za mraba 
0.15 kwa kuku na wiki   

21 au zaidi mita za mraba 0.2 kwa kuku,   

• Kuwe na vyombo maalum vya kutosha kwa ajili ya 
chakula na maji,   

• Wafanyiwe usafi wa banda mara kwa mara ili kuzuia 
magonjwa yanayotokana na uchafu.   

• Wakatwe midomo ili kuzuia kudonoana.   

   

3. Kuku Wanaotaga   
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Mahitaji ya kuku wanaotaga ni tofauti na makundi 
mengine   

Mambo ya kuzingatia kwa kuku wanaotaga ni pamoja na:-   

• Banda liwe na viota vya kutagia mayai (kiota 1 kwa 
kuku 3-5).Viota viwekwe bandani mara kuku 
watakapofikisha umri wa wiki 18 ili waanze kuzoea 
kuvitumia,   

• Wapatiwe chakula na maji safi wakati wote kwa 
kutumia vyombo maalum ambavyo ni visafi,   

• Kuku wasiotaga waondolewe kwenye kundi.Kuku 
hao huonekana wasafi na sehemu ya kutolea yai 
huwa ndogo na kavu,upanga wake kichwa (comb) 
huwa mdogo na mwekundu,   

• Wapatiwe dawa ya minyoo kila baada ya miezi 3,   

• Wawekewe fito au ubao mwembamba kama sehemu 
ya kupumzikia na mazoezi ili kuzuia kudonoana,   

• Mayai yakusanywe mara 4 au zaidi kwa siku ili 
yasidonolewe na kuku,   

• Kuwe na malalo makavu na yabadilishwe mara 
yanapochafuka,   

• Vyombo vifanyiwe usafi kila ili kuzuia magonjwa; na   

• Watundikiwe majani mabichi aina ya mchicha,papai, 
alfaafa,majani jamii ya mikunde ili kuboresha lishe.   

   

5.0 Udhibiti na Tiba Dhidi ya Magonjwa ya Kuku   

Kuku wanaopata lishe bora, kutunzwa vizuri na kupatiwa 
chanjo dhidi ya magonjwa yanayotokea mara kwa mara 
huwa na afya nzuri. Ni bora kuzuia magonjwa kuliko 
kutibu ili kupunguza vifo na gharama. Iwapo ugonjwa 
utatokea kuku wagonjwa watenganishwe na kuku wasio 
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wagonjwa na wapatiwe tiba. Kanuni muhimu za kufuata 
ili kuzuia magonjwa ni:-  Banda liwe safi muda wote,   

• Kabla ya kuweka kuku, banda linyunyuziwe dawa ya 
kuua wadau wa magonjwa mbalimbali,   

• Kuku wakaguliwe kila siku ili kubaini wagonjwa au 
wenye matatizo, kuwatenga na kutoa taarifa kwa 
mtaalam wa mifugo,   

• Kuku wapatiwe chanjo dhidi ya magonjwa 
mbalimbali,   

• Watu wasiohusika wasiingie eneo la kufugia kuku 
bila utaratibu,   

• Ndege na wanyama wengine wasifike eneo la kufugia 
kuku,   

• Banda la kufugia kuku litenganishwe na mabanda ya 
mifugo mingine,   

• Lango la kuingia katika banda la kuku liwekewe dawa 
ya kukanyaga kwa wanaoingia ndani ili kuzuia 

kuingiza vimelea vya wadudu wa magonjwa;na  

Vifaa vya chakula na maji viwe safi wakati wote.   

   

   

Dalili za Kuku Mgonjwa   

Dalili za ujumla zinazoonekana kwa kuku mgonjwa ni 

kama zifuatazo:-  Kuzubaa,   

• Kupoteza hamu ya kula,   

• Kujitenga na wenzake katika kundi; na  Kupunguza 
au kusimama kutaga.   

NB: Mfugaji anapoona mojawapo ya dalili hizo atoe taarifa 
kwa mtaalum wa mifugo.   
   

6.0 Utunzaji wa Kumbukumbu   
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Utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu sana katika ufugaji 
wa kuku na ndege wengine wafugwao ili kusaidia mfugaji 
kujua maendeleo ya ufugaji wake. Utaratibu wa kuweka 
kumbukumbu mara tukio linapotokea ni lazima ili 
kuepuka kusahau.Mfugaji ahakikishe anaweka 
kumbukumbu ambazo ni sahihi na zinazoeleweka.   

   

Aina za Kumbukumbu   

Kumbukumbu zinazopaswa kuwekwa ni pamoja na:-   

• Aina   na   idadi  ya   kuku  waliopo  
kwenye   kila   kundi  

 (mfano vifaranga,wanaokua,wanaotaga,majogoo),   

• Uzalishaji wa mayai kwa kundi la kuku waliopo,   

• Utotoaji wa vifaranga,   

• Kinga na matibabu,   

• Mapato na matumizi,   

• Utagaji wa kila kuku na utunzaji (kwa kuku wa asili); 
na  Kumbukumbu za vifo.   

   

7.0 Chakula na uchanganyaji wake   

Chakula ndicho huchangia sana katika gharama za 
uzalishaji kwa zaidi ya asilimia 60. Na gharama ya 
chakula huongezeka kila mwaka kuliko hata gharama za 
mayai au kuku wenyewe. Mfugaji anaweza kununua 
chakula kilichochanganywa au kuchanganya mwenyewe. 
Ila anapaswa kuzingatia virutubisho na viini lishe 
vilivyopo katika chakula hicho pia kuzingatia mahitaji ya 
kuku wake.    
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Virutubisho vinavyotakiwa ni vingi lakini vimegawanywa 
katika makundi sita ya vyakula ambavyo ni; protin, wanga, 
mafuta, madini,vitamini na maji.   

   

Protini inahitajika kujenga mwili wa kuku. Ni muhimu 
kwa ukuaji wa kuku, uzalishaji wa mayai na kuimarisha 
afya. Wanga na mafuta vinahitajika ili kuupa mwili nguvu 
na joto na kuwezesha mwili kufanya kazi zake ipasavyo. 
Vitamini vinahitajika ili kumwezesha mwili wa kuku 
kufanya kazi zake vizuri. Madini yanahitajika ili 
kuimarisha mifupa na uzalishaji.    

   

  

  
  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA 

ZIFUATAZO WASILIANA NAMI  
Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote  

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya SASSO na 
KROILER  

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku  

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji  

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji   

Utafutaji wa masoko ya ufugaji.  

  
  

NAMBA ZA SIMU: 06564469991 Tigo 

                                   0620765518 Halotel  

BARUA PEPE : Godwinmbwambo111  

  


