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Mradi wa kufuga kuku ni mradi ambao huleta faida 

kwa muda mfupi sana. 

Ili upate faida kubwa ni vizuri ukawa na mradi 

ambao unaweza kuumudu kwa kuwa na mahitaji 

muhimu katika mradi wako. Hivyo mimi Godwin 

nikiwa kama mdau wa ufugaji katika tansi hii ya 

ufugaji wa kuku nimeona niandae jarida hili ili 

niweze kukupa uzoefu wangu jinsi ninavyo endesha 

mradi wangu na unavyo nipatia faida kubwa .Haya 

twende sawa 

 

 

MFANO, mtu anayetaka kufuga kuku tuseme 500 

anatakiwa kuwa na vifaranga 550. Awe ana uwezo 

wa kuwalisha hao vifaranga na kuwapa tiba. Pia awe 

na uwezo wa kujenga banda bora. Image result for 

mafanikio katika ufugaji wa kuku 



 Baada ya hapo kinachotakiwa ni umakini wa 

kufuatilia mradi katika kipengele cha utoaji huduma 

kwa kuku hao. Katika kundi hilo la kuku 500, 50 

wanatakiwa kuwa majogoo na 450 mitetea. 

Katika hao mitetea 450 aslimia 75 wanatakiwa 

watage kila siku. Asilimia 75 ya 450 ni kuku 337. 

 

Mayai ya kuku hawa huuzwa kwa Tsh. 300@. Hivyo 

kila siku utapata Tsh 337 x 300 = Tsh. 100000. 

 

Kama mtu anaweza kupata Tsh. 100000 kila siku 

kwa mwezi una uhakika angalau wa kuweka akiba 

ya Tsh. 100000 bila shida. Kama utaweka akiba ya 

fedha hiyo kila mwezi bila shida kwa mwaka 

utakuwa umeweka akiba ya shilingi milioni kumi na 

mbili. 

 



Watu wengi wanaweza kufikiri hii ni nadharia 

ambayo haiwezekani, UKweli ni kuwa hiki kitu 

kinawezekana bila shida kabisa. 

 

Ikiwa utahitahiji usaidizi njoo kwetu tukuelekeze 

namna unavyoweza kuondokana na umaskini usio 

wa lazima. 

 

Kumbukeni ndugu wajasiriamali kwamba ukiamua 

ni kweli ndoto yako itatimia. 

UENDESHAJI WA MRADI WA KUKU 

        Image result for mafanikio katika ufugaji wa 

kuku 

 

UENDESHAJI WA MRADI WA KUKU WA MAYAI: 

 



Iili kufanikiwa kufikia malengo ya kufuga kuku wa 

mayai  ni vyema mfugaji akapata wasaa wa kujiuliza 

maswali kadhaa ili awe na dira sahihi ya kile 

anachotarajia kufanya kutokana na mapato ya 

mradi huo. 

Dira ni picha ya matokeo yanayotarajiwa 

yanayotokana na juhudi na maarifa . 

Bila shaka kabla ya kuanza kufuga utakuwa 

umejiuliza ni kwa nini ufuge kuku wa mayai na wala 

sio kufanya kitu kingine ; swali kama hili litakusaidia 

kuwa na muelekeo wa kile unachotarajia na hivyo 

kuweka mkakati sahihi wa kusimamia mradi wako 

wa kuku wa mayai.Mfano , pengine umeamua 

kufuga kuku kwasababu kuna upatikanaji wa 

pembejeo kwa urahisi kama vile upatikanaji wa 

vifaranga, viinilishe, madawa na kubwa zaidi ni 

upatikanaji wa soko la mazao yako. 

Vyovyote iwavyo mambo yafuatayo ni vizuri 

yakazingatiwa ili kupata mafanikio katika mradi wa 

kufuga kuku wa mayai; 



1.      Uwe na uhakika wa kupata vifaranga kutoka 

kwa wasambazaji mahiri     ( reliable Day old Chicks 

breeders and Suppliers) 

2.      Zingatia ratiba ya kulisha. Lisha kuku  chakula 

kinachopendekezwa kwa kuzingatia umri  na uzito. 

3.      kagua na na fanya usafi mara kwa mara na 

katika nyakati zilizopangwa(inspect and carry out 

specificl and periodical hygienic operations) 

4.      toa matunzo kwa kwa kuzingatia mahitaji ya 

makundi. 

5.      Tengeza viota ili kuku waweze kutaga mayai 

kwa faragha bila bughudha kutoka kwa wengine. 

Vilevile viota husaidia kuwa na mayai safi na 

husaidia kuepuka kuvunja kuvunjika na kuchafuka 

kwa mayai mara kwa mara. 

6.      Hakikisha unasafisha mayai kwa kitambaa safi  

baada ya kuokota na kabla kuwauzia wateja. 

7.      Zingatia matakwa ya wateja kwa kuainisha 

mayai katika makundi kama ifuatavyo; 



Rangi ya mayai 

Rangi ya kiini cha yai(egg yolk colour), wengi 

wanapenda kiini cha rangi ya njano. 

Ukubwa wa mayai 

Aina ya mayai( mayai ya kienyeji yanapendwa zaidi 

kuliko ya kisasa) 

8.      Fanya ukaguzi wa afya za kuku na kuwa tibu 

kila mara. Utaratibu unaopendekezwa ni kukagua 

afya asubuhi unapoamka na usiku unapoenda kulala. 

Angalia vinyeo ili kuona wanakunya kinyesi cha 

rangi gani(kinyesi ni kielelezo muhimu katika 

kutambua ugonjwa). 

9.      Chunguza tabia za kuku ili kuona kama 

wanakula mayai au la . Ukiona kuku wameanza kula 

mayai fanya zoezi la kukata midomo mara moja kazi 

hufanywa na wataalamu , kwahiyo unashauriwa 

kumuona mtaalmu aliye jirani. 

10.  Tunza kumbukumbu zote mradi  ili zikusaidie 

kufanya tathmini ya mradi unaoendesha. 



 

KULEA VIFARANGA VYA KUKU 

 

 Image result for mafanikio katika ufugaji wa kuku 

Kulea Vifaranga kwa njia ya asili 

 

Kuku aliyetotoa vifaranga anaweza kuachiwa avilee, 

lakini ili kuepuka majanga kama vile vicheche na 

mwewe inashauriwa watunzwe ndani ya uzio 

utakaowazuia ndege hao hatari kuingia na 

kuwachukua. 

Kulea vifaranga kwa kutumia tetea ni njia ya asili 

itumikayo kuatamia, kuangua, kutotoa na hatimaye 

kuvilea hadi hapo wanapoanza kujitafutia chakula 

na kujihami dhidi ya maadui. 

 Ili kutumia njia hii katika kuangua mayai 

kukutolesha mayai na kulea vifaranga ni lazima 

upate kuku mwenye tabia ya kuatamia (broody hen). 



Kiota cha kuku anayeatamia hutengwa kutoka 

kwenye viota vya kutagia. Viota hivi huwekwa 

matundu mawili ya kuingiza hewa safi na kutoa ile 

chafu.  Ukubwa wa matundu hayo ni inchi mbili za 

upana na urefu. 

Andaa marandio mapya na kuweka mayai ya 

kuangua juu yake; chukua mayai ya kutosha kwenye 

kiota lakini yasizidi yale anayoweza kulalia  au 

kuyaatamia (kiasi cha mayai kumi na moja 

yanatosha kwa tetea mmoja). 

Weka kiota sehemu isiyo na usumbufu kutoka kwa 

kuku wengine.kuku wanaofugwa katika kundi ni 

vizuri ukaweka kwenye uzio kwa wiki chache ili 

vifaranga wapate kuota manyoya. 

Image result for mafanikio katika ufugaji wa kuku 

Kuku aliyetotoa karibuni akiwafundisha vifaranga 

wake wadogo jinsi ya kula. 

KULEA VIFARANGA WA UMRI  KUTOKA SIKU 1 HADI 

WIKI YA 4 KWA NJIA YA KISASA; 



 

Mahitaji; 

1.       Nyumba na vifaa 

2.       Chakula 

3.       Tiba ya magonjw a 

MAANDALIZI YA NYUMBA/BANDA LA KULELEA  WIKI 

MOJA KABLA YA KULETWA VIFARANGA; 

1.       Nyumba ya kulelea vifaranga ni lazima 

ifanyiwe usafi wiki moja kabla ya kuingiza vifaranga. 

2.       Baada ya kupigwa deki au kufagiliwa itawekwa 

dawa ya kunyunyiza na   bomba [sprayer] sakafuni 

ukutani na upande wa ndani wa paa la nyumba. 

Dawa hii itasaidia kuua utitiri, chawa, viroboto na 

vimelea vya magonjwa mbalimbali.  Dawa itatumika 

kadri ya maelezo ya watengenezaji. 

3.       Baada ya kuwekwa dawa liache banda likauke 

kwa wiki moja kabla ya kuingiza vifaranga. 



1.       KUTENGENEZA KIFAA CHA KULELEA 

VIFARANGA (BROODER AND HOOVER; 

Image result for (BROODER AND HOOVER;Image 

result for (BROODER AND HOOVER; 

Hiki ni kifaa maalumu cha kulelea vifaranga 

wasiotunzwa na mama yao. 

Vifaa vya kutengenezea kifaa cha kulelea vifaranga 

o    Ceiling board na au maboksi magumu 

o    Wavu /kizuizi cha joto kali 

o    Chanzo cha joto [jiko la mkaana mkaa, balbu –

infra-red bulb] 

o    Takataka za mbao /mabaki ya mpunga 

o    Magazeti, / boksi laini 

o    Mfuniko [hoover]. 

Kuatamia vifaranga ni mchakato wa kuwapa 

vifaranga joto bila kutegemea mama ( joto la balbu 

au la mkaa) mara baada ya kutotolewa na mashine 



hadi pale watakapootesha manyoya au 

watakopoweza kukabiliana na mabadiliko ya ujoto 

/mazingira . 

Mahitaji ya msingi ya kuatamia vifaranga kwa 

kutumia bruda : 

Weka joto la kutosha ili kuwafanya vifaranga wakae 

starehe (bila usumbufu) wakati wa mchana usiku. 

Epuka mabadiliko ya kushtukiza ndani ya banda 

katika kipindi cha wiki mbili za mwanzo baada ya 

vifaranga kutotolewa. 

MASAA MACHACHE KABLA YA KUINGIZA 

VIFARANGA; 

o     Jaza maji safi kwenye vyombo ili yapate joto 

kabla ya vifaranga havijaiingia 

o    Jaza chakula kwenye vyombo na kudondosha 

kingine juu ya magazeti 

o    Tayari yenye mchanganyiko wa sukari na dawa 

zinazopendekezwa na watalaam. 



o    Hakikisha chumba kina joto la kadri la nyuzi joto 

32.5◦c-35◦c. 

 

MAMBO YA KUFANYA WAKATI VIFARANGA 

VINAFIKA : 

1.       Pata idadi yao na kurekodi. 

2.       Shika mmoja mmoja na kutumbukiza mdomo 

wake kwenye maji yaliyowekwa dawa na sukari na 

chick formula. 

3.       Baada ya hapo chunguza tabia ya vifaranga 

ili kuona kama joto lilopo ni sahihi au kuna baridi 

kali au joto kali . 

tabia ya vifaranga : 

joto likizidi vifaranga wataachama mdomo , kuhema, 

na kutandaza mabawa. Vilevile hula chakula kidogo 

na hawachangamki na hukaa mbali na chanzo cha 

joto(moto)-kigae. Joto likipungua vifaranga 

hujikusanya pamoja ubavuni mwa kinga ya 



joto(moto). Hivyo inampasa mhudumiaji 

kuhakikisha anarekebisha joto katika chanzo 

kulingana na hali inayojitokeza. 

Mambo ya kuzingatia katika kulea vifaranga: 

ANGALIA JEDWALI HILI HAPA CHINI. 

Umri wa vifaranga [umri katika wiki] 

Joto linalofaa 

0-1 

32.2-35°C(90-95°F) 

1-2 

29.4-32.2°C(85-90°F) 

2-4 

26.7-29.4°C(84.3-85°F) 

Chakula : Hakikisha vifaranga wanapewa chakula 

sahihi na kiasi kile kinachopendekezwa kwa umri na 

uzito hai husika 



Mfano. Wape chick marsh vifaranga wa siku moja 

hadi wanapofikia umri wa mwezi mmoja baada ya 

hapo watapewa chakula kinachoitwa grower’s 

marsh/finisher’s marsh.  Usikae zaidi ya masaa 

mawili (2) kabla ya kuwapa kingine. 

 usafi: 

1.1     Vyombo vya chakula na maji 

1.2    Chakula:  Hakikisha chakula safi na maji safi 

vinapatikana wakati wote. Madini , vitamini na 

viuatilifu vinawekwa kadri inavyoshauriwa na 

waganaga wa mifugo. 

1.3   Fanya usafi wa kutosha na kuweka dawa kabla 

ya kuhamishia kuku bandani 

1.4     Mazingira ya ndani na nje ya banda ni lazima 

yawe safi na makavu daima kwani uchafu na 

unyevunyevu ni chanzo cha vijdudu vya magonjwa 

kama vile minyoo na kuhara damu. 

Epuka usumbufu (stress) mahali wanapoishi 

vifaranga ,Mfano: 



a)       Epuka Kuondoa mfuniko (hoover) wa brooder 

kila mara. 

b)       Kubamiza milango kwa nguvu 

c)       Kuruhusu wageni na kuingia kwenye banda 

bila mpangilio. 

d)       Kukaa muda mrefu bila kuwapa chakula 

e)       Kuwepo kwa joto jingi katika chanzo. 

f)         Utaratibu usiwe wa kubadilika badilika mara 

kwa mara  mfano chakula  na maji. 

g)       Chunguza vifaranga kabla ya kwenda kulala na 

baada ya kuamka . utaratibu uinaokubalika ni 

kukesha kwa zamu ili vifaranga wakalaliana na hivyo 

kusababisha vifo vyo. Kazi ya kulea vifaranga ni ya 

kujitolea sana hasa katika wiki tano za mwanzo. 

1.5   mabanda yawe safi na makavu wakati wote ili 

kuzuia mazalia na chanzo cha maambukizi kutokana 

na unyevunyevu. 

1.5. Mwanga na mzunguko wa hewa wa kutosha: 



Kuna Vianzo viwili vya mwanga navyo ni 

1.       Taa ya kandili/kerosene lamp 

2.       Taa inayotumia nguvu za umeme- balbu kama 

vile infrared bulbs. 

Mwanga na mzunguko wa hewa ndani ya bruda ni 

muhimu kwani huvutia na kuvishawishi vifaranga 

kuanza kula . 

Weka madirisha makubwa yenye kuingiza hewa safi 

na kutoa ile chafu. Banda lisilo na hewa ya kutosha 

huchochea kuenea kwa magonjwa ya mfumo wa 

hewa.  Andaa nafasi ya kutosha ili kuepuka 

vifaranga au kuku kurundikana. 

v   Chakula bora na cha kutosha: 

a)       Wape vifaranga chakula cha kutosha , kizuri 

na chenye viini lishe vyote . 

b)       Wape chakula vifaranfga  kwa vipindi 

vilivyopangwa badala ya kuwapa mfululizo ili 



wapate muda wa kutumia chakula walichokula 

vizuri mwilini. 

c)       Hakikisha vyombo vya chakula havikai bila 

chakula 

4.         Madawa: 

   Dawa inatakiwa kuwekwa ndani ya chakula na 

maji ili kuzuia ugonjwa wa kuharisha damu 

(coccidiosis) 

   Dawa ya kideri ni vizuri ikatolewa wakati vifaranga 

wamefika na au siku chache baada ya kuingizwa 

kwenye brooder. 

   Vitamin huandaliwa wakati mwingine pamoja na 

madawa kama antibiotics ili zichanganywe kwenye 

chakula chao. 

   Zingatia ratiba ya chanjo inayopendekezwa na 

wataalamu. 

   Kuku wapewe dawa ya kuzuia maumivu ya 

usumbufu  kwa siku 2-5. 



v   Vifaa ndani ya banda la vifaranga: 

   Vyombo vya chakula : vyombo vya chakula  

vitawekwa sehemu ifaaayo na inayofikika na 

vifaranga. Hakikisha vifaa havichafuliwi na mavi ya 

vifaranga au takataka zilizomo ndani ya banda. 

Hakikisha unaongeza vyombo vya chakula na maji 

kadri vifaranga wanavyozidi kukua na kuongezeka 

uzito . 

   Vyombo vya maji  : – ili kazi ya usafi iwe rahisi 

umbile na ukubwa wa vyombo vya maji viwe nusu 

mduara mfano wa muanzi uliopasuliwa katikati. 

muanzi huu huwekwa katikati ya vijiti viwili 

vitakavyoushikilia. Vijiti  hivi viwekwe kattika namna 

ambayo ni rahishi kuvirekebisha. Vilevile kifaa hiki 

cha maji kinaweza kuwekwa kizibo ambacho 

kitalegezwa au kuondolewa wakati wa kusafisha. 

Inashauriwa kuwa vifaa vya kunyweshea viwe na 

ujazo wa lita tano.  Vilevile vifaa hivi viwe vya 

plastiki ili kuepuka kuotesha kutu. 



  Ndoana : hizi ni fimbo za miti au waya ambazo 

hutmika wakati wa kukamatia kuku kwa ajili ya tiba 

au kuwauza. 

   Toroli au mikokoteni  : ikiwa banda limejengwa 

vizuri , toroli linaweza kusiadia kupunguza idadi ya 

masaa yatakayotumika wakati wa kulisha au 

kuweka maji. 

  Kuchagua Kundi la vifaranga wenye afya njema: 

Chagua  vifaranga wenye afya njema ambayo 

hutambuliwa kwa kuwa na manyoya makavu, 

macho maangavu na walio wachangamfu. 

Chunguza vifaranga wenye kinyeo kilichochafuka na 

wazubavu na kisha uwatibu. Vifaranga 

dhaifu ,wenye vilema na wagonjwa wagonjwa 

waondolewe katika kundi la kuku (culling). 

Vifaranga wa mayai wahamishiwe kwenye banda la 

kukulia wakiwa na umri wa wiki 6-8 ambako 

watakaa hadi wiki ya 16-18 kabla ya kuhamishiwa 

banda la kutagia. 



v   Mabadiliko ya hali ya hewa: 

Wakati wa majira ya joto kuku hupunguza kula , 
hivyo wakati huu inashauriwa kumwaga maji juu ya 
paa la banda ili kupunguza joto  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA ZIFUATAZO   

 

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote  

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya SASSO na KROILER  

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku  

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji  

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji  

 Utafutaji wa masoko ya ufugaji.  

 
 

WASILIANA NAMI KWA MAWASILIANO 
  

  

NAMBA ZA SIMU: 06564469991 Tigo 

                                   0620765518 Halotel  

  



BARUA PEPE : Godwinmbwambo111  

. 

 
 
 
 


