
 

 

MAGONJWA YA KUKU NA TIBA ZAKE 

 

 



 

 
 
 
 

UTANGULIZI  

   Kuku kama wanyama wengine hushambuliwa na 

magonjwa mbalimbali ambayo mengine yanatibika 

kwa dawa na mengine hayana tiba bali kuku 

hupewa chanjo maalumu ambayo huzuia magonjwa 

hayo.Leo nitawaeleza baadhi ya magonjwa ambayo 

hushambulia kuku mara kwa mara na ambayo ni 

chanzo cha kuwakatisha tamaa wafugaji wa kuku.  

 

A.) MAGONJWA YANAYOHITAJI CHANJO  

     1. GUMBORO  

                Ugonjwa huu husababishwa na virusi.  

     

      DALILI ZA UGONJWA  



    -Kuku kuzubaa na kulundikana, pamoja na 

kusinzia  

    -Kuku kuharisha  

    -Kuwa na vifo vingi kwa kuku  

 

     TIBA  

 Ugonjwa huu hauna tiba,,Kuku wakipewa Dawa za 

oxytetracycline hupunguza vifo.  

 

    KINGA  

wakinge kuku wapo kwa kuwapa chanjo ya 

gumboro (Gumboro vaccine) 

 

   2. MAHEPE (Marecks)  

             Ugonjwa huu husababishwa na virusi  

 



        DALILI  

     -Kuku hupata ulemavu na vifo vya mara kwa 

mara.  

   

    TIBA  

 Ugonjwa huu hauna tiba  

 

    KINGA  

Chanjo hutolewa kwa vifaranga wenye umri wa siku 

moja,vifaranga hupewa chanjo ya mahepe (Marecks 

vaccine)  

 

   3.NDUI YA KUKU (Fowl Pox)  

            Ugonjwa huu husababishwa na virusi.  

 

     DALILI  



    -Kuku hupatwa na vidonda kichwani. 

    -Kuku hupata uvimbe mweupe kwenye mdomo 

na kushindwa kula.  

 

      TIBA  

 Ugonjwa huu hauna tiba.  

 

   KINGA  

Chanja kuku wako wa siku 60-90 kwa chanjo ya 

Ndui ya kuku (Fowl pox vaccine).  

 

  4.MDONDO (New castle)  

           Ugonjwa huu husababishwa na virusi  

 

   DALILI  



  -Ugonjwa huu hutokea kwa ghafla na kuenea kwa 

haraka  

  -Vifo vya kuku huwa vingi  

  -kuku hupumua kwa shida  

  -Kuku hupooza na kulemaa miguu  

  -Kuku hupinda shingo yake  

  -Kuku hupunguza kutaga mayai  

  -kuku huarisha  

  -Kuku Kuzunguka zunguka na kutembea kinyume 

nyume.  

 

   TIBA  

Hauna tiba  

 

    KINGA  



  Chanja vifaranga wako na kuku wako kwa chanjo 

ya Mdondo (New castle vaccine) na urudie chanjo 

hii kila baada ya miezi mitatu.  

 

B.)MAGONJWA YANAYOTIBIKA KWA DAWA  

 

    1.KUHARA DAMU (coccidiosis)(Koksidiosisi  

             Ugonjwa huu husababishwa na virusi.  

 

    DALILI  

 -Kuku huzubaa na kujikunyata  

 -Kuku kuharisha kinyesi chenye damu au kinyesi 

cha kahawia  

 -Kuku hudhoofika,manyoya huvurugika na kulegea 

mabawa na kuonekana kama wawevaa koti  

 -Kuku hupungukiwa homa ya kula  

 -Vifo huwa vingi kwa vifaranga  



 

TIBA  

Wape kuku wako dawa kama Esb 3, Amprolium, au 

Basulfa.  

 

KINGA  

Zingatia usafi wa banda la kuku na usiruhusu 

unyevuunyevu katika banda la kuku,  

 

   2.HOMA YA MATUMBO(Fowl typhoid)  

        Husababishwa na bakteria  

 

   DALILI  

   -Kuku hupata homa kali  

   -Kuku huarisha kinyesi cha kijani au njano  



   -Vifo huwa vingi hasa kwa vifaranga wenye wiki 1-

2  

   -Kuku huzubaa,kuvimba viungo vya 

miguu,kuchechemea,kukosa hamu ya kula  

   -Kuku wanaotaga hupunguza utagaji,hutaga mayai 

yenye ganda laini na hupata vifo vya ghafla  

 

  TIBA  

  Dawa za oxytetracycline kama Furamax,Typhoprim 

hutibu ugonjwa huu.  

 

 KINGA  

  Hakikisha usafi wa banda na vyombo vya chakula 

na maji kwa kuku.  

  Tenganisha kuku wagonjwa na wazima  

 

C)MINYOO  



Hushambulia kuku wote wakubwa na vifaranga  

 

 DALILI  

-Kuku hukonda  

-Kuku huarisha  

-Kuku hukohoa  

-Kuku hupunguza utagaji  

-Kuku hudumaa katika ukuaji/hawakui vizuri  

-Kuku hupungua uzito  

 

TIBA  

Tumia dawa za minyoo kama piperazine  

 

KINGA  

Wapewe dawa za minyoo mara kwa mara kila 

baada ya miezi mitatu  



 

D)VIROBOTO/CHAWA/UTITIRI  

   Hushambulia sana vifaranga na hutokea vifo kwa 

wingi kwa vifaranga Kwa kuku wakubwa tatizo 

halionekani kwa sana lakini nao huathiriwa sana.  

 

DALILI  

 -Kuku kutochangamka  

 -Ukuaji mdogo wa kuku  

 -Kuku kutotaga na kuhatamia vizuri kutokana na 

kusumbuliwa na chawa,utitiri au viroboto  

 -Viroboto huonekana kuganda machoni 

wakinyonya damu  

 

TIBA  



Tumia dawa za unga kama sevin dust 

5% ,Malathion ,akheri powder kwa kuku wote na 

mabanda yao.  

 

KINGA  

 Boresha usafi wa mabanda ya kuku.  

 

 

E)UKOSEFU WA VITAMINI A  

    huathiri sana kuku wadogo.  

 

DALILI  

   -Kuku huvimba macho na kutoa uchafu mzito 

kama sabuni ya kipande iliyolowana.  

   -Mara nyingi ugonjwa hujitokeza baada ya kipindi 

kirefu cha kiangazi  

 



TIBA  

wape kuku wote dawa za vitamini za kuku 

zinazouzwa dukani.  

 

KINGA  

Wape kuku wako mchicha na majani mabichi mara 

kwa mara.  

 

 

ZINGATIO  

 

Fuata ushauri wa matumizi sahihi kwa kila dawa 

pindi ununuapo katika duka la dawa 

 

 

   
  



  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA ZIFUATAZO   

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote  

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya SASSO na KROILER  

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku  

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji  

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji   Utafutaji 

wa masoko ya ufugaji. 

 

 WASILIANA NAMI KWA 

  

NAMBA ZA SIMU: 06564469991 Tigo 

                                   0620765518 Halotel  

BARUA PEPE : Godwinmbwambo111  

 


