
; KWANINI KUKU HAWATAGI MAYAI?   

   

  
      

   

   



   
Kuku hufugwa kwajili ya nyama na mayai, 

kama  mfugaji  atafuga  kuku  halafu 

hawatagi itakua hasara. Zipo sababu 

mbalimbali zinazosababisha kuku asitage.  

Mfugaji anatakiwa kuzitambua sababu 

hizi ili azitatue mapema.   

1. Kuku kupata mwanga kidogo (siku 

kua fupi)   

Ili kuhakikisha kuku wanataga mayai 

kama kawaida, wanahitaji kiasi cha 

mwanga kwa masaa kati ya 14 hadi 16 

haswa mwanga wa mchana. Kama siku 



itakua fupi (masaa ya mwanga ni 

machache) kuku watapunguza kutaga na 

taratibu wataacha kabisa. Hiki ni kipindi 

cha kipupwe ambacho hua ni mwezi wa 

tisa, wa kumi na wa kumi na moja na 

kipindi cha baridi ambacho ni mwezi wa 

sita, wa saba na wa nane. Katika vipindi 

hivyo kuku hupunguza au kuacha kutaga 

kabisa katika maeneo mengi. Mfugaji 

anatakiwa aendelee kuwalisha kuku vizuri 

muda hu kwani kuku huirudishia afya 

miili yao na kujiandaa katika msimu 

mwingne wa utagaji.   



Katika nchi zilizoendelea, wafugaji 

wanaweka taa (bulb) ambazo hutoa 

mwanga bandia ambao hufanya kazi 

kama mwanga wa jua hivyo kuku 

huendelea kutaga kama kawaida.   

2. Umri   

Kuku wanataga kwanzia wakiwa na umri 

wa miezi mitano hadi miezi sita, 

wanaweza kuishi kwa miaka zaidi na 

kuendelea kutaga muda wote, japo baada 

ya miaka miwili hadi mitatu utagaji 

hupungua au kuisha kwa baadhi ya kuku. 

Baadhi ya kuku wametengenezwa kwajili 



ya kutaga mayai mengi tu (layers) na 

hawa hutaga mwaka mzima lakini kuku 

wa kawaida (wa kienyeji) hutaga kwa 

misimu miwili tu kwa mwaka mzima.  

Hivyo mfugaji achague aina ya kuku 

anayotaka kufuga kutokana na uwezo 

wake. Pia kuku wa kienyeji kwajili ya 

kutaga wakifikisha umri wa miaka miwili 

au mitatu, basi wauzwe au wachinjwe 

kwani uwezo wao wa kutaga unakua 

umepungua au umeisha kabisa.   

3. Lishe duni   

Kuku anahitaji chakula chenye 

virutubisho vyote kwajili ya kuhakikisha 



ukuaji wake na utagaji wa mayai. Ukosefu 

wa madini ya Calcium husababisha 

kupunguza kiasi cha mayai yanayotagwa 

au kuacha kutaga kabisa kwani Calcium 

inahusika katika kuandaa makasha ya 

mayai (Egg shell). Kama kuku atapewa 

vyakula duni mfano pumba pekee au 

makombo basi hatapata kiasi cha protini 

kinachohitajika kutengeneza yai.   

Pia kama kuku atalishwa chakula chenye 

virutubisho vya wanga na mafuta mengi 

basi kuku atanenepa sana na kupunguza 

uwezo wa kutaga au kuku akitaga anakua 

anachanika sehemu za nyuma na hivyo 



kusababisha mayai kua na kiasi cha 

damu.    

4. Kukosekana kwa chakula na maji kwa 

ghafla   

Kama kuku watakosa au kupungukiwa na 

kiasi cha chakula au maji hata kwa muda 

mfupi basi kuku watakumbwa na 

upungufu wa utagaji au kuacha kutaga 

kabisa. Maji ndio virutubisho vya muhimu 

nzaidi kwa kuku zaidi ya vingine, na kuku 

ana uwezo wa kunywa maji hadi mara 

mbili ya chakula anachokula kwa siku. 

Wakati wa jua kuku hunywa maji hadi 

mara nne ya kiasi cha chakula 



wanachopewa. Maji ya kuku yanatakiwa 

yawe masafi na salama ili kuepusha 

magonjwa.   

5. Upungufu wa madini ( kwenye 

chakula)   

Madini ya Calcium ni muhimu kwa kuku 

wanaotaga kwani makasha ya mayai 

hutengenezwa na Calcium carbonate 

tumboni kwa kuku .Kuku akitoka katika 

hatuta ya kuku wanaokua kwenda katika 

hatua ya kuku wazazi wanahitaji kiasi 

kikubwa cha Calcium (hadi mara nne aya 

kiasi cha kawaida). Kama kuku watakosa 

madini ya Calcium, makasha ya mayai 



yatakua mepesi hivyo mayai huvunjika 

kirahisi zaidi, mifupa ya kuku itakua 

dhaifu na wakati mwingine kuku 

hushindwa kusimama. Kuku wapewe 

makasha ya konokono, chokaa, chumvi, 

pia klorini (ambayo husaidia kuku katika 

mmen’genyo wa chakula)   

Pia kuku wanahitaji vitamin D ambayo 

hupatikana katika mwanga wa jua.   

6. Sumu;   

Vyakula vinavyovunda na kutengeneza 

sumu kama Mycotoxins au sumu ya 



kwenye karanga au mashudu ya karanga 

Aflatoxin hua na madhara kwenye afya ya 

kuku na utagaji mayai. Ni vizuri 

kuhakikisha chakula cha kuku 

kinatengenezwa na viambata 

vilivyokaushwa vizuri na kuhifadhiwa 

sehemu safi na kavu   

Pia chumvi, ni nzuri kwa afya ya kuku 

lakini ikizidi katika chakula hua na 

madhara kwa kuku.   

Pia kuku wasisogee karibu na dawa za 

shambani kama viuadudu, viuagugu, 

mbolea za viwandani na kemikali zingine   



7. Kuzidi kwa joto   

Nyakati za joto kali kuku wanapunguza 

au kuacha kutaga kwani wanakua 

wanakula na kunywa maji zaidi ili 

kuifanya miili yao kuendelea kufanya 

kazi vizuri. Hakikisha kuku wana kivuli 

cha kutosha, madirisha makubwa na 

maji mengi ya kunywa wakati wa joto.  

Kiasi cha nishati kutoka kwenye chakula 

hutumika kukabiliana na kiasi cha joto 

kinachoongezeka.   



8. Wadudu (wa ndani na nje ya mwili wa 

kuku)   

Chawa ni tatizo kwa kuku, viroboto,siafu 

na mchwa wanaweza kuua kabisa kuku 

kama banda la kuku halifanyiwi usafi 

mara kwa mara. Wadudu hawa huweza 

kuathiri ukuaji wa kuku na kupunguza 

utagaji wa mayai. Wadudu hawa huweza 

kudhibitiwa kwa kuafanya usafi mara kwa 

mara katika banda la kuku au kutumia 

dawa za wadudu wan je mfano Sevin 

Dudu dust. Minyoo pia hudhoofisha afya 

ya kuku na kuwafanya wapunguze 



kutaga. Wape kuku dawa ya minyoo kila 

baada ya miezi mitatu    

9. Magonjwa   

Kuku wanaweza kupata magonjwa kutoka 

katika mazingira yao. Kuku wagonjwa 

watajitenga na kuku wenzao, 

watapunguza kula chakula na kupunguza 

utagaji, Kuku wagonjwa wanatakiwa 

watengwe na kuku wenzao na wenzao na 

kutibiwa kwanza. Pia kuku wageni 

watengwe kwanza na kuwekewa chanjo 

ili wasiathiri kuku wazima. Magonjwa ya 

kuku kama kuhara (coccidiosis), mafua ( 



Infectious coryza) na mengineyo hua 

yanatibika ila magonjwa ya virusi kama 

Kideri, gumboro na ndui inabidi kuku 

wachanjwe mapema tangu wakiwa 

wadogo.   

10. Kuku kutagia sehemu zilizojificha, na 

wizi wa mayai   

Wakati mwingine kuku hutagia maeneo 

ambayo sio rasmi hivyo kua rahisi kwa 

mayai kuibiwa na wezi au kupotea. Hi 

hutokea kwa kuku ambao huachiwa huru 

kuzurura hivyo hua ni hasara kwa 

mfugaji. Mayai mengine huliwa na 



wanyama kama mbwa, paka na panya. 

Mayai mengine huliwa na kuku wenyewe 

ikiwa wanakosa baadhi ya virutubisho 

mfano Calcium   

11. Mazingira ya kutagia yasiyo rafiki 

Kuku wanahitaji viota vya kutagia vilivyo 

na mzunguko wa hewa wa kutosha na 

giza kidogo na iwe sehemu ya kujificha. 

Hi itasaidia kuku kua huru kujitenga na 

kuku wengine na kuzuia au kupunguza 

ulaji wa mayai. Sehemu ya kutagia 

inatakiwa iwe sehemu yenye 

matandazo ili kuku akitaga mayai 

yasichafuke au kuvunjika.   



Kwa ushauri wa kitaalamu kuhusu ufugaji 

wa kuku;    

   

   

   

   

   

   

     

  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA   

ZIFUATAZO    

    

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina   



  
 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina 

ya SASSO na KROILER     
 Usimamizi wa mradi wa ufugaji 

kuku     

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji     

 Uandishi wa mchanganuo biashara 
ya ufugaji     Utafutaji wa masoko 
ya ufugaji.    

 Vifaranga vya bata vya siku moja     

Mayai ya bata kwa ajili ya 
kutotolesha      
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