
 

 
  

    
 

    
 

UTANGULIZI  
Ufugaji wa kuku ni njia rahisi ya kujipatia kipato na lishe bora kwa 
kaya nyingi nchini, nahii imetokana na sababu kadhaa zinazo 
wavutia wakulima wengi kujiingiza kwenye mradi huu kama vile:  

• Ufugaji wa kuku hauhitaji mtaji mkubwa kuazisha 
kulinganisha na mifugo mingine.  

• Urahisi wa upatikanaji wa malighafi za kutumia wakati wa 
kuzalisha hasa vijijini.  

• Mradi huchukua muda mfupi kuanza kujiendesha na kuleta 
faida  

• Uhitaji mkubwa wa bidhaa zitokanazo na kuku kama 
mayai, nyama na mbolea kwaajili ya kilimo. � Urahiisi wa 
kusimamia mradi.  

Pamoja na kuwepo kwa fursa ya kufuga kuku, zipo changamoto 
kadha wa kadha ambazo wakulima wamekua wakizipata kabla na 
baada ya kuanzisha mradi. Hii huvunja moyo wafugaji na 
kukatisha tamaa hasa kutokana na upotevu wa mitaji 
inayowekezwa. Changamoto ambazo huwapata wafugaji ni kama 
zifuatazo, Gharama kubwa za chakula, Changamoto ya masoko, 
Magonjwa ,Upatikanaji wa aina bora za kuku, Elimu duni ya 
ufugaji sahihi ikiwemo; Kufuga kwa mazoea, Ujenzi wa banda 
bora, Malezi ya vifaranga, Utengenezaji wa chakula, Uoteshaji wa 
chakula mbadala, Namna sahihi ya chanjo.  
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Madhumuni ya kitabu hiki ni kumpa mfugaji,wanafunzi na 
wataalamu wengine mwongozo wa namna sahihi ya kuzitambua 
changamoto zinazo jitokeza na kuzipatia suluhisho kwa wakati. Na 
hatimae elimu ya ufugaji kitaalamu na wenye tija itaikomboa jamii 
kwa kuongeza uzalishaji na tija kutokana na mradi wa kuku.  

  
DIBAJI  

Ufugaji wa kuku ni jambo ambalo jamii ya watanzania kwenye 
kaya nyingi nchini limekua likifanyika, lakini likibabiliwa na 
chanagamoto nyingi kwani wafugaji wengi wamekua wakifuga 
katika hali ya mazoea hivyo kupelekea mwendelezo wa umaskini 
kizazi mpaka kizazi.  

Kitabu hiki kimeandaliwa kwa lugha rahisi na yakitaalamu ili 
kubadilisha mtazamo, pia kuhamasisha wafugaji wadogo kufanya 
ufugaji wenya tija ulio lenga maendeleao ya kaya husika na 
hatimae kuinua maendeleo ya nchi kupitia kuongezeka kwa 
uzalishaji wa kuku na mayai. Iwapo kitabu hiki cha mwongozo 
kitatumika ipasavyo uzalishaji wa bidhaa bora za kuku 
utaongezeka hivyo kipato cha kaya kitakua na maendeleo dhahiri 
yataonekana. Inakadiriwa kwamba Tanzania ina kuku zaidi ya 
milioni 58 ambayo huchangia asilimia 30% ya pato la taifa.  

Ushahidi unaonesha changamoto kubwa inayo wakabili wafugaji 
wa kuku ni Mgonjwa ya kuku, gharama kubwa za chakula, 
changamoto ya masoko, wataalamu kuwa wachache, Usugu wa 
kuku dhidi ya madawa, Upatikanaji wa mbinu mbadala za 
uoteshaji wa vyakula  , ujuzi hafifu wa malezi ya vifaranga , ujenzi 
wa mabanda yasiyo kidhi viwango vya kufugia kuku, uvamizi wa 
wadudu na wezi. Kitabu hiki kimekuja na njia rahisi na maelezo 
ambayo mfugaji akitumia ataweza kupunguza changamoto hizo 
kwa kiwango kikubwa hivyo watafanya ufugaji wenye tija.  
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Kitabu hiki kimeandaliwa katika namna ambayo msomaji, hata 
kama hjawahi kufuga kuku ataweza kutekeleza yaliyo andikwa na 
kuelezewa bila kuhitaji usimamizi wa mtu mwingine, na iwapo 
yaliyoelezwa humu yatatekelezwa wafugaji watapunguza ukali wa 
umasikini na kuchangia kukua kwa pato la taifa kiujumla.  

Mwongozo huu unaelezea changamoto na utatuzi, uzalishaji mayai 
na utotoleshaji, utotoleshaji na uleaji wa vifaranga, utengenezaji 
wa maanda, matibabu ya magonjwa, utengenezaji wa chakula, na 
uoteshaji wa chakula mbadala. Ni adhma yangu kwamba kitabu 
hiki kitakua msaada mkubwa sana kwa wafugaji wa kuku na 
wataalamu wa kuku  
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Mada ya 1: Aina za kuku  
Kuku ni viumbe jamii ya ndege ambao wanasifa zote za kuzalisha 
mayai pia kufaa kwa ajiliya nyama, Kuku kipekee ni mradi ambao 
hauhitaji kiwango kikubwa cha uwekezaji wa fedha kwani huduma 
zake si ghali sana kulinganisha na aina nyingine za mifugo kama 
mbuzi ,nguruwe na ng'ombe  

Ufugaji wa kuku hauchukui muda mrefu kuanza kupata faida 
mfano kuku wa nyama huweza kutumia siku 42 na 90 kwa chotara 
kama Sasso na Kuloirer pia kwa kuku wa mayai huhitaji muda wa 
miezi 5 tu kuanza kupata zao la mayai  

Kuku hawahitaji chakula kiasi kikubwa sana kulinganisha na 
mifugo mingine hivyo gharama za ufugaji angalau zipo chini 
kidogo  

Kuku pia hupata soko kote duniani kwa urahisi kwani walaji wa 
kuku ni wengi na hata dini ni chache sana zinazo kataa ulaji wa 
kuku  

Kwahiyo ndugu nikukaribishe sana katika idara hii ya ufugaji kuku 
kwa ni utapata mafunzo yaufugaji pia utapata faida kwa kuuza kuku 
na mayai ndani ya muda mfupi.  

Kuku  wamegawanyika  katika  makundi  mbalimbali 
 kama ifuatavyo:  

• Kuku wa nyama  
• Kuku wa kienyeji/asili  
• Kuku chotara  
• Kuku wa mayai  

  
1. Kuku wa nyama  
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Hawa ni kuku ambao wanavinasaba ambavyo hupelekea kujaza 
nyama kwenye misuli na wanaweza kukuzwa na kuwa tayali kwa 
kuliwa ndani ya muda wa siku 30-42.  

  
Kuku wa nyama/ Broilers  

1. A.Mwongozo wa ufugaji kwa kuku broiler kuku wa nyama 
100  

1: Banda lenye madirisha makubwa weka maranda ya mbao au 
mpunga kutokana na upatikanaji  

2: Weka vyanzo vya joto/ Mkaa/gesi au Umeme.  

3: Andaa sehemu yakulelea vifaranga/brooder  

4: Vifaa vya majina chakula,,,drinkers na feeders  

5: Hakikisha chakula na maji vinapatikana kwa wakati wote, Pia 
kuku walishwe kulingana nauhitaji wao ila kwa wiki tatu za kwanza 
walishwe masaa 24.  

6: Kuku 100 wanahitajimfuko mmoja wa starter mifuko miwili ya 
grower na mfuko mmoja wa finisher.  

7: Kuku anatakiwa kupewa chanjo zifuatazo  
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Sikuya 7 chanjo ya Newcastle/Kideli  

Sikuya14  chanjo ya Gumboro/IBD  

Sikuya 21 rudia chanjo ya Newcastle/Kideli  

8: Kuku wa nyama wanatakiwa kupewa vitamins kwaajili ya 
kuongeza hamu ya kula kwa siku zote watakazo fugwa, pia broilers 
huuzwa wakifikisha siku 28-35   

  

1. B. Makadirio ya bajeti ya ufugaji wa kuku wa nyama/broiler 
kwa kuku 100 wa nyama/broilers kwa siku 28-30 hii inaweza 
kubadilika kutokana na mabadiliko ya gharama za vifaranga na 
malighafi nyingine  

• Vifaranga 100 kwa  220000 Tsh  
• ChakulaBroiler starter Crumble mfuko mmoja wa 50kg 

kwa 69000Tsh kila mmoja  
• Broiler Grower pelets mifuko miwili ya 50kg kwa 67000 

Tsh kila mmoja  
• Finisher mifuko miwili kwa 66000 Tsh kila mmoja  

  

  

Chanjo  

Newcastle siku ya saba tsh 6500  

Gumboro siku ya 14 tsh 7000  

Newcastle sikuya 21 tsh 6500  

Neoxychick multivitamins 6000 kwa sikuya 1-5  
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Maranda ya mbao au ya mpunga mifuko mi nne 7000  

Chanzo cha joto kwa vifaranga 30000  

Hizo nigarama za lazima kwa ufugaji wa broilers  

Gharamaza uendeshaji huweza kutofautiana kutoka sehemu moja 
na nyingine pia muda wa kulisha kuku wa nyama hutofautiana 
kutokana na soko namazoea ya wafugaji wenyewe, pia vifaranga 
hubadilika mara kwa wakati ambapo unaweza kutokea ugonjwa 
bandani mfugaji atatakiwa kununua dawa kama  

Amplorium 10000,Tylodox tsh13000,Agracox 8000  

Hayo ni makadirio kwa vitu vya muhimu kwenye ufugaji wa kuku 
wa nyama /broiler 100  

Cha kuzingatia hapa utunze mazingira ya kuku wako ili wasiugue 
upunguze gharama za madawa hiyo itapelekea gharama za 
uendeshaji mradi kupungua hivyo faida itakua kubwa.  

2. Kuku wa asili/ kienyeji.  

Ufugaji wa kuku wa asili ni nyenzo muhimu katika kupambana na 
wimbi la umasikini kwa kuongeza kipato cha kaya. Hata hivyo, 
pamoja na soko la uhakika, bado ufugaji kuku haujaweza kutumika 
ipasavyo kupambana na umaskini unao wakabili watanzania wengi 
na watu wenye kipato cha chini  

Ni mazoea kwa jamii nyingi hapa Tanzania kufuga kuku wa asili 
kama sehemu ya mila na desturi zao. Kuku wa asili amekuwa 
akifugwa bila ya kupatiwa huduma muhimu kama makaazi bora, 
chakula cha ziada, tiba, kinga za magonjwa mbalimbali. Muhtasari 
huu unatoa mwongozo wa ufugaji wa kuku wa asili ili uweze 
kuzalisha na hatimae kukuza kuku kwa wingi na kupata faida  
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Kuku wa asili bandani  

2.1.Sifa za kuku wa Asili  

• Wanastahimili magonjwa baada ya kupewa chanjo  
• Wanaweza kujitafutia chakula  
• Wanajitahidi kukabiliana na viumbe hatari  
• Wanaatamia na kutotoa vifaranga pia kuwalea  
• Wanazalisha mayai bora ambayo yana soko kubwa kwa 

walaji.  

  

  

2.2. Usafi wa vyombo na mazingira ya kuku wa asili  

1. Uchafu ni mama wa magonjwa, hivyo zingatia haya;  
2. Vyombo vya chakula na maji visafishwe mara kwa mara 

kwa maji safi na sabuni  

3. Pumba au chakula kili cholowana na kuchanganyika na 
kinyesi cha kuku kitolowe na kufukiwa.   
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4. Choma moto au zika kwenye shimo refu kuku waliokufa 
kwa ugonjwa.  

2.3. Utotoleshaji wa vifaranga  

Chagua jogoo bora natetea bora kuzalisha kuku.  

Sifa za jogoo bora  

1. Awe na umbo kubwa, awe na ukiko/upanga mzuri na usio 
angukia upande mmoja.  

2. Apende kuwa na himaya yake.   

 Jogoo mmoja mwenye sifa hizi muweke yeye na matetea 
nanekumi.   

 

Sifa za tetea bora  

Tetea bora ni yule mwenye umbo kubwa, mwenye uwezo wa 
kutaga mayai ya kutosha, kuatamia na hatimaye kutotoa vifaranga.  
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2.4. Uhifadhi wa mayai  

• Weka mayai mahali safi na penye hewa ya kutosha ya 
ubaridi.  

• Tumia kasha lililokatwana kujaza mchanga/maranda safi au 
kasha la kuhifadhia mayai.  

• Weka sehemu butu ya yai iwe upande wa juu na ile iliyo 
chongoka itazame chini.  

• Andika namba au tarehe katika siku lilipotagwa.  
• Mayai yakisha tagwa yatolewe na kuhifadhiwa na moja 

liachwe kwenye kiota ili kumuita kuku kuja kutaga kesho 
yake.  

2.5. Makala juu ya mayai ya kuku na utotoleshaji  

Mayai ya kuku huanguliwa kwa siku 21 kabla ya vifaranga 
kutotolewa  

Uatamiaji wa asili na utotoleshaji vifaranga:  

Mayai kwa ajili ya kuatamiwa ni lazima yawe mapya;  
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Umri wa mayai baada ya kutagwa usiwe zaidi ya siku kumi (10) na 
yawe yamehifadhiwa katika sehemu yenye ubaridi usiozidi nyuzi 
joto 20ºC .Iwapo hali ya joto iko juu kuliko 20ºC basi mayai ya 
kutotoa vifaranga yasihifadhiwe kwa zaidi ya siku tano (5).  

 Ili kupata matokeo mazuri, mayai ya kuatamiwa (mayai yaliyo 
chaguliwa) yanatakiwa yawe na umbo la kawaida na ukubwa wa 
wastani kwa aina ya kuku wanaohusika.  

Ganda la mayai ya kuangua lisiwe na mikwaruzo au nyufa  kwani 
likiwa na nyufa yai hupoteza unyevunyevu ambao ukipungua kiiini 
cha yai kinaweza kufa au linaweza kuingiza vimelea kama fangasi 
na bakteria ambavyo husababisha kutotolewa kwa vifaranga wenye 
afya mbaya au walikufa.  

   

Hifadhi mayai ya kuangua kwenye makasha makavu ndani ya 
shimo lililopo ardhini katika sehemu yenye ubaridi kuliko sehemu 
zote ndani ya chumba.  

  
Mayai yamehifadhiwa  

Kabla mayai hayajaatamiwa chunguza mayai ambayo yana mbegu 
na yale yasiyo na mbegu . Mayai ya kuku aliyepandwa na jogoo 
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yanakuwa na mtandao wa mishipa ya damu mapema sana ambayo 
inaweza kuonekana kwa kutumia mwanga mkali wa kurunzi.  

 Baada ya mayai kuatamiwa kwa siku saba hadi kumi yanaweza 
kuchunguzwa mayai yasiyorutubushwa na yenye viini vilivyokufa 
yanaweza kutambuliwa katika siku saba baada ya kuanza 
kuanguliwa  

Wakati wa kupima kwa kutumia mwanga wa kurunzi mayai yaliyo 
rutubishwa yanakuwa na mishipa ya damu inayo onekana, na doa 
jeusi ambalo ndicho kiini cha uhai.  

Iwapo kiini cha uhai kimekufa, kina onekana kama kitu cha 
mviringo mfano wa pete kuzunguka kiini hai.  

Mayai ambayo hayaja rutubishwa yanakuwa na nafasi kubwa ya 
hewa na kiini cha uhai kinao nekana kama kitu cheusi ndani ya 
ndani ya yai.  

Mayai ambayo hayaja rutubishwana na yale yenye viini vilivyo 
rutubishwa inabidi yatengwe na kuondolewa ili yasije yakaozea 
ndani ya kiota, yakapasuka na kuharibu mayai mazuri ambayo yapo 
katika kuatamiwa.  

  
Yai lililorutubishwa        Yai lisilo rutubishwa  

  

2.5. Kutotolesha vifaranga wengi kwa wakati mmoja  
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• Kama unataka kuku zaidiya mmoja waatamie na kutotoa 
kwa wakati mmoja fanya ya fuatayo  

• Kuku wa kwanza akianza kuatamia muwekee mayai yasiyo 
na mbegu mfano mayai ya kuku wa kisasa au kuku asiye na 
jogoo.  

• Rudia zoezi hilo hadi utakapo fikisha kuku watano kisha 
wawekee kuku wote mayai yenye mbegu  

2.6. Kuku anae atamia mayai  

Kuku anaye atamia atengwe katika kundi ili asisumbuliwe na kuku 
wengine ,  

Mtengee kuku kiota ambacho kinampa nafasi ya kupata maji safi 
na chakula kwa karibu.  

Kiota au kikapu ni lazima kiwe kikubwa kiasi cha kumpa kuku 
nafasi ya kuatamia mayai yote.  

  
Weka matandazo makavu ambayo ni mapya yaliyo nyunyizwa 
majivu kidogo kuzuia visumbufu kama utitiri  

Wapo vifaranga wanao totolewa ni wachache njia nzuri ya 
kuatamia mayai ni kumtumia kuku kuliko mashine ya kutotolesha 
vifaranga kwasababu kuku ana uwezo mkubwa wa kutotoa 
vifaranga  kwaasilimia 80- 100 ukilinganisha na mashine ambayo 
hutotoa mayai kwa asilimia 60-85 kama itakua kwa kiwango kizuri.  
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Vifarangawakishatotolewawannawezakulelewa kwa kumtumia 
mama ikiwa ni wachache. Lakini vifaranga wanaweza kulelewa 
kwa kutumia kifaa maalumu cha kulelea brooder.  

  

Kutotolesha kwa njia ya mashine/Incubator  

Incubator ni kifaa maalumu ambacho hutumika kutotoleshea 
vifaranga badala ya kuatamisha kwa kuku mwenyewe, mayai 
huwekwa kweye mashine hii kwa muda wa siku 21 kama inavyo 
fanyika kwa kuku. Ifikapo siku ya 18 baadhi ya mayai huanza 
kuanguliwa na mpaka siku ya 21 mayai yote yenye vifaranga huwa 
yamekamilika kuanguliwa inabidi vifaranga watolewe na mayai 
yaliyo haribika yafukiwe au kutupwa mbali na eneo ambapo 
umeweka mashine yako.  

Mambo ya kuzingatia kwenye matumizi ya mashine ya 
kuangulia mayai  

• Hakikisha mayai yamerutubishwa na jogoo  
• Mayai yasikae zaidi ya siku nane baada ya kutagwa kabla 

ya kuwekwa kwenye mashine  
• Hakikisha umeme unakuwepo muda wote ili kuzuia mayai 

kupoa kwa kupungua joto kwenye mashine, nunua jenereta 
kwa matumizi ya dharula  

• Joto la kuatamishia mayai kwenye mashine liwe kati ya 
37390c kwa siku 18 za kwanza na kasha lipunguzwe mpaka 
36.50c kwa siku tatu za mwisho  

• Unyevu kwenye mashine unatakiwa kuwa kati ya 60-65, 
wakati wa kukaribia kuangua vifaranga pandisha mpaka 70  

• Hakikisha mzunguko wa hewa ni mzuri kufanya Oxygen 
ipatikane bila kuathiri joto na unyevu  
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• Mji kwaajili ya unyevu ya kiisha au kupata joto ya 
badilishwe.  

• Zingatia usafi kwenye chumba cha kutotoleshea vifaranga, 
safisha kwa maji yenye dawa.  

  
Mashine za kutotoleshea vifaranga  

  
3. Kuku chotara  

Hawa ni kuku ambao wamepatikana kwa kufanya cross kati ya 
kuku wa asili/ kienyeji na majogoo bora kwaajili ya nyama na 
mayai. Kuku hawa wanao uwezo wa kufugwa kwenya mazingira 
ya kawaida kama ilivyo kwa kuku wa kienyeji   

Kuku chotara wanaweza kufugwa katika aina zote za ufugaji 
ikiwepo, Ufugaji wa ndani, Nusu huria na Huria muda wote 
kujitafutia chakula  

3.1. Sasso  
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Ni kuku chotara ambae amepatikana kwa kufanya cross kati ya 
kuku wa kienyeji/kuku wa asili na jogoo bora wa nyama, Sasso 
anaweza kufugwa kwaajili ya kuzalisha nyama na mayai.  

Akifugwa kwa ajili ya nyama na kupewa chakula cha kunenepesha 
wanaweza kufikisha zaidi ya kilo mbili na nusu ndani ya muda wa 
siku 70-90 (miezi mitatu).  

Wakifugwa kwa ajili ya mayai wanaanza kutaga wakiwa na umri 
wa wiki 20 (miezi mitano) ambapo kwa muda wote tangu kuanza 
kutaga wana uwezo wa kutaga mpaka mayai 240  

  
Sasso wakiwa bandani  
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3.2.Mwongozo wa ufugaji Sasso/Kuroiler/ Tanbro  kwa 
ajili ya nyama  

Sasso anatakiwa kupewa chakula kwa mtiririko ufuatao  

Broiler Starter Crumble siku 1-18 (akifika uzito wa gramu 400 
unaweza ukaanza kumpa grower)  

Broiler grower pellets siku 19-35  

Broiler finisher pellets 36 mpaka siku ya kuuza  

3.3.Sasso/Kuroiler akifugwa kwaajili ya mayai  

Apewe chakula kwa ratiba ifuatayoo  

Broiler starter Crumble siku 0-13 (usishtuke ndo mwongozo sahihi 
mpe starter ile ya broiler)  

Layer starter mash siku 14-41(wiki 3-7)  

Layer grower mash siku 42-111(wiki 8-18) au mpaka kuona yai 
bandani  

Complete layer mash siku 112(Wiki 19) baada ya kuona yai 
bandani hadi kuuzwa.  

Zingatia kuku hutakiwa kulishwa kwa kufuata kiwango cha chakula 
kutokana na umri kama ilivyo kwa kuku aina nyingine  

Zingatia Sasso/Kuroiler anahitaji kukaa mahala pasafi, penye 
mzunguko mzuri wa hewa na hataki stress za mara kwa mara  

3.4.Kuroiler  

Hawa ni kuku chotara ambao wamepatikana baada ya kumpandisha 
kuku tetea wa asili na Jogoo bora la kuku wa mayai na asili yao ni 
India, Kuloirer hufugwa kwa ajili ya nyama na mayai.  

Kuku hawa wakifugwa kwaajili ya mayai hutaka mayai 240-300 
kwa muda wa miaka miwili na nusu, kuku hawa wanaweza 
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kufugwa kwa mifumo yote mitatu , Kufugiwa ndani, Kufugwa nusu 
huria na Huria   

  

3.5. Sifa za kuroiler  

Unaweza kuwafuga katika mazingira ya kawaida  

Unaweza kuwafuga kama Kuku wa kienyeji au Ukawafuga kisasa 
kwa kuwaweka ndani ya banda ila wawe huru, Inamaana hata 
gharama za kuwahudumia ziko chini sana ukilinganisha na kuku 
wengine.  

 Kuku hawa ni wastahimilivu wa Magonjwa, hivyo uwezekano wa 
kupata hasara kupitia magonjwa ni mdogo (kama utawapatia 
chanjo kwa wakati na chakula kizuri na kufuata kanuni bora za 
ufugaji kuku)  

Kuroiler huanza kutaga wakiwa na Miezi 5 Tu (Tofauti na kuku wa 
kienyeji wa hapa nchini ambao huanza kutaga wakiwa na Miezi 6)  

Kuroiler hutaga kwa Muda wa Miaka Miwili. (Yani utauza mayai 
Mpaka uchoke wewe) ukizingatia ulishaji sahihi  

Kuroiler ni wazuri kwa Nyama pia kwa maana Majogoo hufikisha 
uzito wa hadi Kilo 5 na Mitetea hufikisha kilo 3.5 hadi 4.  

 Mayai yao ni fertile (yani yana mbegu na yanaweza kutotoleshwa) 
Ila hawalalii, Inamaana ukitaka kutotolesha inabidi uatamize kwa 
kuku wengine wa kienyeji , Au utumie Incubators ambazo tunazo 
pia na unaweza kuzipata kwa gharama nafuu.  

Soko la kuku hawa kubwa mno kwa maana ni wazuri kwa mayai 
na nyama. (Nb: Ni muhimu kufanya utafiti wa Soko lako kabla ya 
kuanza kufuga, kwasababu maeneo yanato fautiana)   
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Kuroiler wakiwa bandani  

  

  

  

  

  

4. Kuku wa mayai  

Hawa ni kuku ambao wamezalishwa kwa jogoo bora wa mayai na 
tetea anaetaga mayai mengi kwa mwaka, kuku hawa pia wana 
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vinasaba ambavyo uwafanya kutaga mayai mengi wa msimu wa 
utagaji ukilinganisha na kuku wengine kama chotara na kuku wa 
asili. Kuku hawa wanao uwezo wa kutaga mayai 300-340 kwa 
kipindi cha wiki 81 ambazo watafugwa.  

Zipo aina tofauti za kuku wa mayai kama vile;   

• Isa brown,   
• Rhode Island,   
• Hy-line,  
• Bovan Brown,    
• Lohman n.k  

Kuku wa mayai wanaweza kufugwa kwa namna mbili ambazo ni 
nusu huria na mfumo wa kuwaweka bandani muda wote, kama 
ilivyo kwa kuku wengine hawa nao pia wanahitaji banda bora na 
kupewa chakula chenye mchanganyiko mzuri na sahihi kuwezesha 
utagaji kuwa wa kiwango cha juu.  

Ulishaji wa kuku wa mayai unatakiwa kuzingatia kiwango sahihi 
cha chakula kama ilivyo ainishwa kwenye ratiba ya ulishaji hapa 
chini, pia inashauriwa kuku hawa kupewa chakula mara mbili kwa 
siku ikiwa 40% ya chakula anachopewa kwa siku kitolewe asubuhi 
na 60% wapewe jioni.  

 Kuku kwenye sakafu/ Floor system Faida   

• Kuku huendeleza tabia zao za asili kama kuparua  
• Ni rahisi kujua maendeleo ya kuku na mabadiliko 

yanayo wapata kuku Hasara  

• Mayai huchafuka na kupasuka  

• Kuku kudonoana  
• Magonjwa hujitokeza kama usafi haujazingatiwa  
• Chakula ma maji humwagika  
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 Kufuga kuku kwa njia ya cages  

Cages ni njia ya kisasa ya kufuga kuku wa mayai, inayo wezesha 
kufuga kuku wengi katika eneo dogo. Unatakiwa kujenga banda 
lenye kuruhusu hewa kuingia na kutoka kasha ndani yake utaweka 
cages za kufugia kuku. Kuku wanatakiwa kuhamishiwa kwenye 
cages wafikapo umri wa wiki 13-15 hii huwa wezesha kuzoea 
mazingira mapya kipindi watakapo anza kutaga hawatakua na 
msongo,  

  

Faida za cages  

• Hurahisisha ukusanyaji wa mayai  
• Mayai hayapasuki na kuchafuka  
• Kuku hawali mayai na kudonoana hupungua  
• Magonjwa hupungua kwa kiasi kikubwa  
• Nirahisi kufanya usafi  

• Kuku wengi wanafugwa katika eneo dogo  
• Nirahisi kulisha na kuwapa maji  
• Asilimia ndogo ya chakula ma maji hupotea  
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Kuku wakiwa kwenye cage  

  

  

4.1.Ulishaji wa kuku wa mayai (layers)  

Kuku wa mayai ili watage vizuri wanatakiwa walishwe chakula 
bora kwa utaratibu unaotakiwa, ukiwazidishia au kuwaongezea 
hawatotaga vizuri kwa kuwa watanenepa na kujaza kiwango 
kikubwa cha mafuta kupita kiasi.   

Wanatakiwa walishwe kati na kati kulingana na umri kama 
ifuatavyo  

Umri wa wiki 1 -2  

Katika umri huu wanapewa chakula aina ya "Super Starter" kwa 
ajili ya kuwatengenezea kinga mbadala ili waweze kuhimili mikiki 
mikiki ya vijidudu vya magonjwa kadri wanavyoendelea kukua, 
wanapewa chakula hicho kwa kiwango maalum kama ifuatavyo:-  
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Wiki ya 1: Gramu 12 kwa kuku mmoja kwa siku moja Wiki 

ya 2: Gramu 22 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

 Umri wa wiki 3 - 8    

Hapa wanakuwa bado ni vifaranga na wanapewa chakula aina ya 
"Chick Starter" kwa ajili ya kuendelea kuwajenga miili yao waweze 
kupoekea virutubisho vizuri, hii inatokana na kwamba kuna baadhi 
ya viinilishe vinafanya kazi ya kumeng'enya chakula na kupatikana 
viinilishe vingine, kwahiyo vikikosekana katika mwili wa kuku 
basi hata wale chakula gani bora, hawawezi kutoa mazao bora, 
lakini kwa kuwapa "Chick Starter" itawapelekea kuwa na 
virutubisho hivyo muhimu.   

 Kiwango na ulishaji wake ni kama ifuatavyo:-  

Wiki ya 3: Gram 27 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 4: Gram 32 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 5: Gram 38 kwa kuku mmoja kwa siku moja   

Wiki ya 6: Gram 42 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 7: Gram 46 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 8: Gram 50 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Umri wa wiki 9 - 18     

Katika umri huu kuku wanapewa chakula aina ya "Grower Mash" 
kwa ajili ya kuwakuza na kuwajenga mfumo wa uzazi kwa 
maandalizi ya utagaji. Kiwango cha chakula kinategemea na wiki 
kama ifuatavyo:-  

Wiki ya   9: Gram 56 kwa kuku mmoja kwa siku moja   

Wiki ya 10: Gram 62 kwa kuku mmoja kwa siku moja  
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Wiki ya 11: Gram 64 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 12: Gram 66 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 13: Gram 68 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 14: Gram 74 kwa kuku mmoja kwa siku moja   

Wiki ya 15: Gram 74 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 16: Gram 80 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 17: Gram 82 kwa kuku mmoja kwa siku moja Wiki 

ya 18: Gram 88 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

 Umri wa wiki 19 - 40  

Huu ni umri ambao kuku wanataga kwa kiwango kikubwa sana 
(85% hadi 100%) hali ambayo inawafanya kutumia nguvu nyingi 
mno, hivyo hupewa chakula aina ya "Layers Phase 1" kwa ajili ya 
kufidia nguvu ya ziada wanayotumia ili waendelee kutaga kwa 
kiwango hichohicho. Ulishaji wake ni kama ifuatavyo:- Wiki ya 19: 
Gram 92 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 20: Gram 102 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 21: Gram 108 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 22: Gram 114 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 23: Gram 116 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 24: Gram 120 kwa kuku mmoja kwa siku moja  

Wiki ya 25 - 40: Gram 130  kwa kuku mmoja kwa siku moja  

 Umri wa wiki 41 - 80  
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Katika umri huu kuku wanakuwa wameanza kuchoka na huanza 
kutaga kwa kiwango cha kawaida (65% hadi 75%) hivyo hupewa 
chakula aina ya "Layers Phase 2" kwa ajili kuendeleza (maintain) 
kiwango chao hicho kwa muda mrefu. Kiwango chao ni "Gram 130 
kwa kuku mmoja kwa siku moja".  

 NB: Kuanzia wiki 81 na kuendelea unaweza kuwauza na kuweka 
kuku wengine kwa sababu kiwango cha utagaji hupungua na 
utapata hasara ya chakula, vilevile idadi ya vifo huongezeka.  

  

Mada ya 2: Maandalizi ya banda la kuku  
Kuku ni viumbe ambao wanahitaji matunzo mazuri ili waweze 
kuzalisha mayai au kukuavizurikwawakati  

2.1. Yafuatayo yanatakiwa kuzingatiwa wakati wa maandalizi 
ya banda  

Banda zuri la kuku linatakiwa kuwa na nusu tofali/ukuta na nusu 
waya au   kujengwa kwa bati/mbao kuruhusu mzunguko wa hewa 
bandani ukuta unatakiwa kuwa 0.5m-0.8m banda hilo lifungwe 
vizuia upepo au baridi (Caterns).  

Banda lakuku linatakiwa kuwa mbali kidogo na makazi ya viumbe 
wengine kama mbwa, nguruwe, mbuzi na bata kuzuia magonjwa 
kwa sababu mifugo hiyo huwani wahifadhi wa baadhi ya vimelea 
vya magonjwa. Wakati kwa mabanda yanayo tazamana/ ambayo 
yapo paralle inabidi iwekuanzia mita 100 kutoka banda moja hadi 
jingine na mabanda yanayo fuatana yanaweza kutofautishwa kwa 
mita 20.  

Banda lizingatie uelekeo wa jua yanani litazame uelekeo wa 
Mashariki kwenda Magharibi, pia Lizingatie uelekeo wa upepo 
kuruhusu hewa chafu kuondolewa bandani  
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Banda la kuku linatakiwa kuwa na sakafu nzuri ambayo itakua 
rahisi kusafisha kuzuia vimelea vya magonjwa. Inaweza kujengwa 
kwa kuchanganya cement na nzege/concrete au udongo wa 
kichuguu utakao sakafiwa kurahisisha usafi.  

Banda la kuku linatakiwa kuezekwa hasa kwa bati kurahisisha 
usafishaji japo unaweza ukaezeka kwa kutumia aina yoyote ya 
vifaa vya kuezekea isiyo pitisha mwanga wa jua na mvua.  

Banda la kuku linatakiwa kusafishwa na kuachwa wiki mbili hadi 
nne bila kuku baada ya kutoa kuku ilikuingiza kuku wengine hii 
inasaidia kuua mzunguko wa ukuaji wa vimelea vya magonjwa. 
tumia dawa za kuua wadudu kama TH4 au V-RID  

Siku moja kabla ya kuingiza kuku hakikisha maranda yameingizwa 
bandani kwa ujazo wa kina/diameter ya 5cm kuruhusu joto kuwepo 
pia ilivumbi la maranda lipungue kuruhusu hewa isiyo navumbi 
wakati wa kuingiza vifaranga.  

Vifaa vyote vitakavyo tumika kipindi cha kufuga kuku kama 
drinkers, feeders, mifuko, brooder, vyungu vya moto viwepo 
bandani kabla vifaranga hawajaletwa na view vimepuliziwa dawa 
(disinfectantkama V-RID) ila vinywesheo vya maji na vilishio vya 
chakula vioshwe kabla ya kutumia kwa vifaranga.  

Hakikisha chanzo cha joto kinakuwepo ndani ya banda la kuku na 
uwashe masaa 24-48 kabla ya kuingiza vifaranga ili sakafu ipate 
joto hii itasaidia vifaranga kuto kutana na baridi Kali ya kwenye 
sakafu.  

Mfano wa vyanzo vya joto  

• Vyungu au majiko ya mkaa  
• Bulb za joto (wati 100-200)  
• Taa maalumu za joto (Infraled bulbs)  
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• Brooder ya gesi  
• Heater za umeme  

   
Vyungu vya joto kwa vifaranga                           
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Brooder ya gesi  

Hakikisha kuna sehemu ya kunawa mikono kwa dawa/disintectant 
au sabuni kama Detto kabla ya kufanya chochote ndani ya banda,au 
kugusa vifaranga, pia sehemu ya maji yenye dawa ya kukanyaga 
/footbath, dawa ibadilishwe kila siku kuua vimelea vya magonjwa 
kutumia (farm guard) au Virocid.  

Hakikisha banda la kuku linakua kavu muda wote ili kuzuia 
magonjwa ya Coccidiosis na yale yamfumo wa hewa hii unaweza 
kwa kuweka vinywesheo /Drinkers juu kidogo kulingana na 
ukubwa wa vifaranga au kuku wako.  

NB: Hakikisha mwanga, hewa na joto vinakuwepo muda wote wa 
kufuga kuku kwa kuzingatia hatua ya ukuaji wa kuku.  

2.2. Banda la kuku wa mayai  

Ujenzi wa banda sahihi huenda sambamba na aina za kuku na umri 
wa kuku wenyewe kwa kuku wa mayai kama Issa bown, Hy- line, 
Bavon brown, Rhode island , Mita moja mrabai 1nachukua kuku 
78.  Na kwa kuku chotara mfano Sasso, Kuloirer, Kenbro na Tanbro 
mita moja mraba inachukua kuku 4-5.  

Mfano unataka kujenga banda la kuku wa mayai 728  

Urefu 13 ×Upana 7=91m²  

Kwahio 91m²×8 idadi ya kuku kwa mita moja mraba = 728 kuku 
wanaotakiwa kuwepo bandani.   

Hili banda linatakiwa kuwa na sehemu yakutagia/Nest box, 
Ambapo chumba kimoja cha kutagia kinatakiwa kutumiwa na  
kuku 4-5 hivyo angalia idadi ya kuku na ufanye uwiano kujua 
utahitaji viota vingapi bandani.  
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 Pia banda linatakiwa liwe na sehemu ya mazoezi au perches, 
sehemu ya kuku kuruka ruka na kulala juu.  

  
Banda la kuku                                           

  
Kiota cha kutagia  

2.3. Banda la kuku wa nyama/broiler    
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Kuku wa nyama wametengenezwa kwa lengo la kuwakuza ndani 
ya muda mfupi kwaajili ya kuzalisha kiwango kikubwa cha nyama 
na vipimo vyake vya kitaalamu ni kama ifuatavyo. Mita moja 
mraba kwa broiler inachukua kuku kumi.   

  
  

  
Banda lililojengwa kwa mbao na wavu na kuezekwa kwa bati  
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Kiota cha kutagia  

Mada ya 3: Ulinzi wa viumbe hai (kuku) dhidi ya 
magonjwa  
Magonjwa ya kuku imekua fimbo kubwa sana kwa wafugaji hali 
inayo pelekea kuongezeka kwa gharama za matibabu kwa kununua 
dawa, pia hupelekea kuku kupungua uzito na hivyo thamani yao 
sokoni huwa ndogo, hupelekea vifo vingi hali inayo poteza mitaji 
na hatimae kukata tamaa ya kufuga.  

3.1.Mbinu za kupunguza magonjwa kwenye shamba la kuku  

• Usimamizi mzuri wa kuku, hasa mtunzaji awe mchunguzi 
kubaini maendeleo ya kuku na kutatua changamoto zinazo 
wakabili kwa wakati  

• Banda lijengwe katika ubora unaotakiwa, ukuta wa 
tofali/mabanzi nusu (0.5m), na senyenge /chicken mesh 
1.8m, banda liwe na uelekeo wa kutoka 
Masharikimagharibi na lijengwe kwa kutazama uelekeo wa 
upepo, sakafu ijengwe kwa cement iliyo changangwa na 
mchanga Rough cement, au iliyosakafiwa kwa udongo wa 
kichuguu  
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• Weka sheria za kufuata ili kuwakinga kuku wako dhidi ya 
magonjwa, mfano ziwepo nguo na Mabuti maalumu ya 
kuingilia bandani, vifaa vya kuku visihamishwe kutoka 
banda moja kwenda jingine, weka maji yenye dawa ya 
kukanyaga unapoingia na unapo toka bandani kama Farm 
guard kwa ajili ya kuua vimelea  

  
Safisha mikono kwa sabuni  

• Usichanganye kuku na aina nyingine ya ndege kama Bata, 
kanga, njiwa pia banda lako liwe mbali na mifugo ya aina 
nyingine kama ng’ombe, mbuzi , kondoo na nguruwe.  

• Kwa uwekezaji mkubwa hakikisha banda la kuku lipo mbali 
kidogo na makazi ya watu , pia umbali kutoka banda hadi 
banda usipungue 100m kwa mabanda yanayo tazamana na 
upishanishe mabanda kwa 20m kwa yanayo fuatana.  

• Kuku apate maji na chakula kisafi kupunguza magonjwa 
kama Typhoid  

• Banda lisafishwe kwa maji yenye dawa V-RID au TH4 na 
lipumzishwe angalau kwa wiki 1-2 kabla ya kuingiza kuku 
wengine bandani.  

• Zuia uingiaji wa watu bandani, anaeingia bandani awe ni 
muhudumu wa kuku pekee au mtaalamu atakae kuja 
kuwatibu kuku wako kama wataugua. Pia magari au 
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vyombo vingine vikanyage maji yenye dawa au kupuliziwa 
maji yenye dawa kabla ya kuingia bandani  

• Wape kuku wako chanjo dhidi ya magonjwa ya virusi Kama 
kideli, gumboro, ndui, mareks, Kwa kufuata ratiba sahihi ya 
chanjo.  

• Epuka kuchanganya chakula kwa kutumia mazao yaliyo 
vunda na kuoza, kwani hupelekea magonjwa ya matumbo  

• Uonapo dalili za kuku watenge kisha utafute usaidizi wa 
daktari au mfugaji mzoefu wa kuku akusaidie kuwa 
hudumia kuku wako, hakikisha unawapa kuku wako dozi 
mpaka iishe kwa kufuata maelezo sahihi ya matumizi ya 
dawa.  

• Banda liwe kavu muda wote kupunguza magonjwa ya homa 
za matumbo kama Koksidiosis, kwa kuyageuza Maranda 
angalau mara mbili kwa wiki au kubadilisha Maranda 
marayatakapo loana.  

• Vyombo vya kuwekea maji vinatakiwa kuwa visafi muda 
wote, maji yanayobakia kwenye vinywesheo ya mwagwe 
na maji safi yaongezwe.  

• Joto sahihi liwepo wakati wa makuzi ya vifaranga kwa 
kuwatengenezea kinengu nengu/ Brooder, ambapo 
utawawekea chanzo cha joto kama Vyungu, Gesi, Bulb, 
Vigae, Infrared kutokana na uwezo na upatikanaji.  

• Weka utaratibu wa kunawa mikono unapoingia na 
unapotoka bandani kwa sabuni au dawa za kuulia wadudu 
kama Ethanol au spirit.  

• Mizoga yote ya kuku izikwe au ichomwe mbali na eneo 
unalo fugia kuku, pia usimwage mbelea ya kuku karibu na 
Banda la kuku  

• Safisha mazingira kuzunguka banda la kuku kuzuia ueneaji 
wa magonjwa na   
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Uzalianaji wa wadudu Kama nzi na mbu, fyeka nyasi na 
fukia vidimbwi vya maji.  

  
Kanyaga maji yenye dawa  
  

Mada ya 4: Magonjwa ya kuku, dalili na tiba  
Kama viumbe wengine kuku amekuwa akisumbuliwa na magonjwa 
ya aina mbalimbali, hivyo ni vema kuainisha na kutambua baadhi 
ya dalili za magonjwa ambapo zipo dalili kuu na dalili za kawaida. 
Dalili kuu ni zile zinazo thibitisha kwamba kuku anaumwa ugonjwa 
Fulani wakati dalili zisizo kuu hujitokeza kwa magonjwa mengi 
hivo hazithibitishi ugonjwa halisi  

  

  

4.1. Visababishi vya magonjwa  

• Virusi  
• Bakteria  
• Protozoa  
• Viroboto/utitiri  
• Minyoo  
4.2.Magonjwa ya kuku  

  



32  
  

New Castle Disease/mdondo/kideli  

Huu ni ugonjwa wa virusi ambao huwapata kuku wa aina zote na 
wa umri, ugonjwa huu huenea kwa haraka kwa makundi yote ya 
ndege,huweza kuua kuku mpaka asilimia 100% Ueneaji wa 
ugonjwa  

• Watu au vifaa vya kubebea kuku huweza kueneza ugonjwa 
kutoka sehemu moja kwenda nyingine  

• Kuku kuvuta hewa yenye virusi vya ugonjwa  
• Ndege walao mizoga wanaweza sambaza ugonjwa kwenda 

sehemu nyingine  
• Kuku wazima kuchanganyana na wazima  

Dalili kuu  

1. Kupindia shingo juu au chini au nyuma.  

2. kuzunguka zungunga,  
3. Kuharisha rangi ya kijani  
4. Vifo mfululizo  
5. kuku kutembea kwa kurudi nyuma kichwa kikiwa juu,  
6. kuku kuwa kama na kifafa na kuangukia upande mmoja  

Dalili isiyo kuu ni mharo wa rangi ya kijani  

Matibabu: Hakuna tiba kwa kuwa ni ugonjwa wa virusi,   

Kuku wapewe kinga siku ya 7, 21 na kila baada ya miezi mitatu,  

 Kwaajili ya kutibu hizo dalili hapo tumia dawa ya Trimazine 30% 
au Trimafarm + vitamins.  

NB: Usichanje kuku wakati ugonjwa umeshaingia bandani, 
chanjo ya ugonjwa itunzwe katika mazingira ya ubaridi.  
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Dalili ya mwisho ya kuku mwenye kideli  

• Gumboro / infectious bursal disease  

Huu ni ugonjwa wa virusi ambao huathiri kuku wakiwa na umri wa 
wiki tatu za kwanza katika hatua ya vifaranga  

Dalili luu: Mharo rangi nyeupe kama chokaa  

Wape kinga kuku wako siku ya 14 kisha rudia siku ya 28  

  
Kuku mwenye gumboro anavimba bursal  

• Marek’s /mahepe  

Huu ni ugonjwa wa virusi ambao huwapata kuku wanao kaa kwa 
muda mrefu kama kuku wa mayai (chotara,l ayers pure hata kuku 
wa kienyeji). Ueneaji  

• Huenea kupitia mfumo wa hewa kwa vumbi lenye vimelea  
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• Mte ya kuku wagonjwa  
• Binadamu na aina nyingine za wadudu na wanyama huweza 

kusambaza maambukizi’ Dalili kuu:    

• kupooza/ kukakamaa kwa miguu na mbawa mguu mmoja 
mbele na mguu mmoja nyuma, pia kihifadhia chakula 
(Crop) huvimba.  

• Kuku huathiriwa wakiwa wadogo ila madhara huonekana 
pindi wanapofikia umri wa kuanza kutaga mayai.  

• Mboni ya jicho kuwa na rangi ya kijivu  
• Vifo kati y 10-80%  

Hakuna tiba: kuku wapewe chanjo ya Marek’s siku ya kwanza 
baada ya kuanguliwa.  

• Ndui ya kuku(Fowl pox)  

Huu ni ugonjwa wa virusi, ambao huenea kwa haraka kutoka kwa 
kuku mmoja kwenda kwa mwingine hushambulia kuku wakubwa 
na wadogo, chanzo kikuu huwa ni ndege wengine kama bata  

Uenezwaji  

Ugonjwa huenea kutoka kwa kuku mmoja kwenda kwa mwingine 
kupitia majeraha ya kuku mgonjwa  

Mbu na wadudu wengine wanaweza kueneza kwa kumuuma kuku 
mgonjw kasha kumuuma kuku mzima  

  

Dalili kuu:   

• Kuota kwa vipele sehemu zisizokua na manyoya kama 
kilemba cha kichwani (comb & wattles),puani, kuzunguka 
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macho,kwenye mwili maeneo ya mgongo pasipo na 
manyoya pia miguuni.  

• Kupoteza hamu ya kula  
• Vipele hupasuka na kuacha vidonda  
• Homa kali  
• Macho kuziba  

  
Kuku wanao umwa ndui  

Hakuna tiba kwani ni ugonjwa wa virusi  

Kinga  

• kuku apewe chanjo siku ya 30  
• Watenge kuku wazima na wagonjwa  
• Fukia na kuzuia mazalia ya mbu karibu na banda la kuku  

Kupunguza madhara kuku aoshwe kwa maji ya vugu vugu mapaka 
vipele viishe na uvipake Mafuta, pia mpe Ant-biotic kama OTC 
50%  

• Mafua makali/ coryza  

Huu ni ugonjwa wa virusi ambao huathiri sana mfumo wa 

hewa/upumuaji wa kuku Dalili kuu:  

1. Kupiga chafya  
2. Kusinzia  
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3. Kukoroma  
4. Kuvimba macho, kichwa na ute mzito mweupe kwenye 

jicho  
5. Mucus/mlenda puani na mdomoni ukimchunguza  

  

Matibabu  

Tylodox, Fluban, Enrovet au OTC 50% changanya na vitamins. Pia 
hakikisha kuna mzunguko mzuri wa hewa bandani na pia Maranda 
bandani yasiwe na vumbi  

  
Kuku anae umwa mafua makali  

• Fowl typhoid/homa ya matumbo  

Huu ni ugonjwa unaosababishwa na bakteria wanaoitwa 
Salmonella na huwapata kuku wa kila umri, huenea kutoka kwa 
kuku wazima kwenda kwa kuku wagonjwa kupitia maji, chakula 
na kinyesi cha kuku wagonjwa na wadudu kutoka banda jingine 
kuja kwenye shamba lako.  

  

Dalili kuu:   

• Mharo rangi ya njano, kijani na nyeupe  
• Vifo vichache kwa muda mrefu  
• Manyoya kusimama  
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• Kinyesi kuganda sehemu ya nyuma  
• Kiwango cha utagaji kushuka Kuzuia  

• Tenganisha vifaranga na kuku wakubwa  
• Kuku wakubwa watenganishwe na kuku wadogo  
• Safisga vyombo vya chakula na maji  

Matibabu:  Esb 3, Trimazine 30%, Enrovet, Ganadexil naLimoxin 
kwa kuzingatia maelekezo ya dozi sahihi.  

• Coccidiosis /kuhara damu  

Huu ni ugonjwa unao athiri tumbo la kuku, ukimpasua anakua na 
vidonda tumboni na kwenye utumbo, ugonjwa huu husababishwa 
na protozoa na huathiri sana kuku wadogo.  

Huambukizwa kwa kula chakula au maji yenye vimelea vya 
ugonjwa  

Dalili kuu:   

• Kinyesi rangi ya ugoro ugonjwa unapoanza, kisha 
hufuatiwa na mharo au kinyesi kilicho changanyika na 
damu  

• Kuku kudhoofu na kushuka uzito  
• Kuku kusinzia na kushusha mabawa  
• Kuku kujitenga mbali na kundi  

Matibabu: Amplorium 20%, Esb 3, Trimazine 30%, pia unaweza 
kuwapa Vitacox au Agracox kama kinga wakiwa vifaranga, dawa 
zore zenye mchanganyiko wa salpha hutibu ugonjwa huu.  

• Hakikisha banda lako ni kavu muda wote kuzuia uzalianaji 
wa bakteria waletao ugonjwa huu.  

• Zingatia usafi wa vyombo vya maji na chakula  
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Kuku anaeumwa koksidiosis  

• Fowl cholera/ kipindupindu cha kuku Huu ni ugonjwa 

unao sababishwa na bakteria Dalili za ugonjwa:   

• Kinyesi/mharo rangi ya njano  
• Kuhema kwa shida  
• Kulala wakati kichwa ameingiza kwenye mabawa  
• Kuwa na uvimbe kwenye mikunjo ya miguu  

Matibabu: Trimazine 30%, Trimafarm, Esb3 na Oxytetracycline 
(OTC)  

Zingatia usafi wa wa vyobo vya chakula na maji  

• Infectious Bronchits  

Husababishwa na virusi na huzaliana kwa muda mfupi ndani ya 
siku 1-4  

Dalili:  kuku hupata shida ya kupumua, kuku anapiga kelele na 
chafya, macho na pua hutoa maji pia wanatikisa vichwa, 
huambatana na kuongezeka kwa vifo bandani  

Wape kuku wako kinga sambamba na Newcastle siku ya saba  
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Magonjwa yatokanayo na lishe duni  

• Dalili kuu: Kuku kuvimba macho, miguu kukosa nguvu na 
kushindwa kusimama, kutaga mayai yenye gamba laini, 
kula mayai na kudonoana  

  
Matibabu  

1. Chakula kiwe na mchanganyiko mzuri wa vitamin A  
2. Chakula kiwe na madini ya kutosha na protini (Calcium na 

phosphorus) wawekee chokaa ya kuku, DCP au mifupa  
3. Kwa wanaodonoana unaweza kukata midomo yao au 

kuichoma midomo yao chini ya uangalizi wa daktari wa 
mifugo kisha uwape vitamins kwa wingi  

  

Utambuzi wa magonjwa ya kuku kwa rangi ya kinyesi  

• Mharo mweupe (pollorum bacilary diarrhoea) ugonjwa 
huu huathiri zaidi vifaranga kabla ya wiki nne,  

 Huharisha mharo mweupe, Pata vifaranga kutoka kwenye shamba 
abalo halina viashiria vya ugonjwa  

• Kipindupindu cha kuku (fowl cholera  

 Kinyesi cha kuku ni njano  

• Coccidiosis  

Mwanzo kinyesi cha ugoro na baadae huharisha damu iliyo 
changanyika na kinyesi  

• Mdondo (Newcastle)  
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Kuku hunya kinyesi cha kijani sio kila kijani ni Newcastle 
unatakiwa kuambatanisha na dalili nyingine za ugonjwa pia 
kutazama idadi ya vifo bandani.  

• Typhoid  

Kinyesi cheupe, kinagandia sehemu za nyuma kwa vifaranga au 
hulowana sehemu za haja  

Dawa ni Eb3, Trimafarm, Enrovet, Gnadexil, Limoxin  

• Gumboro  

Huathiri zaidi vifaranga wa wiki 1-3 Kinyesi huwa ni majimaji 
meupe Kuku wanatakiwa kupewa chanjo.siku 14-28  

Ø Mada kuhusu matumizi ya dawa kwa kuku  

Kitu cha kwanza ieleweke kwamba dawa sio kinga ila ni tiba ya ugonjwa 
ambao unakua umeshatokea kwa hiyo ni muhimu kuwapa kuku chanjo 
za magonjwa kwa kuzingatia ratiba sahihi ya chanjo. Chanjo pia kama 
haitahifadhiwa katika mazingira sahihi au kutumiwa kwa namna sahihi 
ubora wake hupungua hivyo ufanisi wake kukinga ugonjwa hupungua 
vilevile.  

Vitu sahihi kuvijua kabla hujatumiwa dawa yeyote  

Ø Hakikisha umefahamu ugonjwa upi unaoutibu.  
Ø Hakiksha unajua ugonjwa upo katika leval/stage ipi.  
Ø Hakikisha umefanya uchunguzi juu ya magonjwa mengine 

yanaohusiana na ugonjwa husika   
Ø Ni muhimu zaidi kufahamu umri wa kuku wako na kuchagua 

dawa sahihi kulingana na umri.  
Ø Hakikisha unafahamu level ya uzalishaji na muda kabla ya 

kuchagua utumie dawa ipi.  
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Mara nyingi kuku akiumwa ugonjwa mmoja huongeza uwezekano wa 
kuumwa magonjwa mengine, hivyo ni muhimu kufanya uchunguzi mzuri 
na kabla ya kufanya maaumuzi ya kutumia dawa.  

Dawa zinatofautiana level/nguvu na ufanisi kutoka kundi moja la kuku 
na lingine au kutoka Kwa mfugaji mmoja na mwingine kwa kutegemea 
aina ambazo zimeshatumika mwanzoni. Mfano; Dawa hiyo hiyo moja 
Kwa mfugaji mmoja inakuwa na ufanisi mkubwa na Kwa mwingine 
isitibu kabisa lakini ugonjwa uleule. Hii inatokana na matumizi ya dawa 
zingine yaliyokwisha tumika kabla Kwa kila mfugaji.  
Kutoka na kugunduliwa na kutengenezwa dawa zimewekwa katika 
makundi manne  

>Kundi la Kwanza zilianza 1940's  

>Kundi la pili 1970s' 

>Kundi la tatu 1990's 

>Mpya.  

Sasa kwenye kutibu ukianzia dawa za kundi la tatu au la nne, Zitatibu 
vizuri Mara ya Kwanza lakni baada ya apo Kama zikiwa na usugu huwezi 
tena kutibu Kwa kutumia makundi mengine yote.  

Lakini Kama ulikuwa unatumia kundi la Kwanza, ikiwa sugu unaenda la 
pili Ivo ivo mpaka kundi la mwisho. Ufanisi kwenye dawa unategemea 
hali katika banda lako hsifanani kwa wafugaji wote.  

Baada ya kuwatibu kuku Kwa dawa haimanishi dawa itazuia 
wasiambukizwe tena ugonjwa, kama viini vya magonjwa vitaachwa 
katika mazingira ya banda lako mara tu baada ya kumaliza dozi wata 
ambukizwa tena na kuumwa tena, matibabu lazima yaambatane na hatua 
za kuzuia maambukizi mapya ikiwemo kuondoa sababu za maambukizi.  

Tofauti na hivyo utatumia dawa watapona, utatumia tena, kutibu inakuwa 
ni Kama kulishia chakula.  
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Mpaka itafika muda utakuwa umehalibu maini ya kuku kutokana na 
matumizi ya dawa hapo hutapata faida.   

Kwa kuku ambao wanakua kwa muda mrefu kama chotara, kuku wa 
mayai na wakienyeji ni vema wakiwa wadogo dawa zenye zitumike 
kuanzia kundi la Kwanza kuelekea linalofuata, Kwa kufuata dozi sahihi 
Kwa ugonjwa sahihi tofauti na ivo endapo wataugua tena hautakua na 
dawa mbadala.  

 Mfano kwa dawa za mafua  

Mfano namna ambavyo mafuaa yanaweza kutibu Kwa kufuanda mtililiko 
wa kundi la madawa  

• Fluban/flutan  
• Tylofarm  
• Tylodox  
• Enrovet   

Coksidiosi /kuhara damu  

Kwa kua huu ugonjwa umekua ukiwasumbua sana wafugaji cha muhimu 
zingatia mazingira yako yawe makavu muda wote ili kuzuia huu ugonjwa 
usitokee.  

Ni vema kama utataka kukinga, Utumie Agracox kwa sasa na kutibu 
uanze Amplorium/Vitacox/Trisul  

Esb 3 iwe ni chaguo la mwisho kabisa.   

Typhoid  

Hii pia ni changamoto kubwa kwa wafugaji walio wengi, cha muhimu 
hapa kuku wapewe maji na chakula kisafi ambacho hakina uvundo  

Matumizi ya dawa kwa kuku wadogo kabisa unaweza kuanza na dawa 
zenye sulpha zinazotibu huo ugonjwa  

Unaweza kuanza na   

• Trimafarm  



43  
  

• Esb3  
• Doxcol kwa kuku wadogo ambao hawatagi  

Kwa wanaotaga unaweza kutumia dozi salama zisizo na salfa kama   

• Ganadexil. �  Enrovet  
• Limoxin   

Wakati mwingine kuku wanaumwa ugonjwa zaidi ya mmoja ambayo 
inatumia dawa zinazo kinzana katika kufanya kazi Katika hali kama hii 
inabidi ujitahidi kujuaa Kati ya hayo magonjwa upi inapelekea kifo Kwa 
haraka na matatizo makumbwa zaidi ndio ambao inabidi kuanza kuutibu. 
Ø Mada kuhusu minyoo kwa kuku  

Minyoo ni viumbe hai ambao huishi kwa kutegemea uwepo wa kiumbe 
mwingine kwa malazi na chakula, Kwa kuku minyoo ipo ya aina nyingi, 
ipo  ya duara, ipo ya bapa ambayo ni mirefu sana  ikiwapata kuku kupotea 
huchukua muda mrefu sana.  

Chanzo cha minyoo  

Kuku kula chakula kichafu hasa kilicho changanyika na kinyesi hapa hasa 
kama unachanganya kuku wakubwa na wadogo madhara huwa endelevu 
bandani usipokinga.  

Kuku wanao zunguka nje, kunywa maji yaliyotuama au maji yaliyokaa 
kwa muda mrefu pia kuparua mabaki yenye mazalia au mayai ya minyoo  

Dalili za minyoo  

• Upungufu wa hamu ya kula  
• Kupungua kwa utagaji  
• Kupungua uzito  
• Minyoo huonekana kwenye kinyesi  
• Kuku kudumaa  

Kwa kawaida minyoo huwa na mzunguko wao kuanzia   

• Yai,   
• Lava,   
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• Pupa ,na  
• Mnyoo mkubwa  

Hivyo minyoo ikiingia Kwa kuku huchukua muda wa wiki zaidi ya mbili 
kukua kufikia mnyoo kamili  
Kuku akishapata minyoo wakubwa hapa ndipo tatizo huanzia kwani 
mahai hutagwa kwa wingi na hutolewa kwa njia ya kinyesi na kuwafikia 
kuku wengine hivyo kama hatua za maksudi hazitachukuliwa ndani ya 
muda wa wiki 4 tangu minyoo kuingia bandani asilimia kubwa ya kuku 
watakua na minyoo  

Kuzuia  

• Hakikisha mazingira yako ni salama na safi muda wote yasiyo 
maji yenye kutuama wala matope yanayo kuwepo kwa muda 
wote kuzunguka mahali kuku wanapoishi.  

• Kuku wasile kinyesi  
• Usichanganye kuku wadogo na wakubwa  

TIBA  

Kitaalamu zipo dawa nyingi za minyoo ambazo kwa ratiba iliyo zoeleka 
hutakiwa kutolewa na kurudiwa kila baada ya miezi mitatu. Tatizo 
limekuja ni upi wakati sahihi wa kuanza dozi ya minyoo madaktari 
bobezi wa kuku wanashauri dawa za awali za minyoo zitolewe baada ya 
miezi miwili.  

Inashauriwa kwa sehemu zenye maji yasiyo salama mfumo wa utoaji 
dawa za minyoo kwa Mara ya kwanza unatakiwa uwe wa kurudia kila 
baada ya wiki 2 rudia awamu tatu mfululizo.  

Kwa nini irudiwe unapoanza dozi   

Dawa za minyoo hushambulia hatua mbili za ukuaji wa minyoo, ambazo 
ni minyoo wakubwa na wale wanaofuata kwa ukubwa ila haziathiri hatua 
za mayai na Lava ,hivyo ukiwapa dawa kwa kurudia kila baada ya wiki 
mbili  Mara  tatu mfululizo hii itapelekea hata yale mayai yatakua 
yamegeuka na kuwa minyoo wakubwa hivyo dawa itawaua na 
kupunguza tatizo kwa 75-85%.  
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Kusubir kuwapa kila baada ya miezi mitatu bila kufanya hizo hatua 
zilizolekezwa utakua unapunguza idadi ya minyoo na wakati mwingine 
minyoo itazidi na haitasikia dawa,  
  

Matibabu  

• Ant worms.  
• Piperezine.  
• Albendazole.  
• Ascarex  
• Levamizol  

Njia rahisi ya kutibu minyoo  

Awamu ya kwanza ya kuwapa dawa,   

• Baada ya miezi miwili, dozi siku 1-2  
• Rudia baada ya wiki 2 dozi siku 1-2  
• Rudia baada ya wiki 2 dozi siku 1-2  

Ukimaliza hapo wape dawa za minyoo kila baada ya miezi mitatu kuku 
wako watakua salama na huru dhidi ya minyoo  

Zingatia  

1) Maji safi.  
2) Chakula safi.  
3) Banda safi.  
4) Fuata ratiba sahihi ya dawa hasa kila baada ya miezi mitatu.  
Ø Chawa, utitiri na viroboto  

Hawa ni wadudu ambao hupatikana kwenye mazingira aishipo kuku, kwa 
pamoja wadudu hawa hunyonya damu kwa kuku na kuua kuku hali 
ikizidi bandani.  

Chanzo cha wadudu  

• Uchafu kwenye mazingira  
• Uwepo wa wanyama wengine kama mbwa na panya  
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• Kuku wageni kuingia shambani  
• Mipasuko kwenye banda  

Zipo njia nyingi za kuzuia na kuondo wadudu hatari kwa kuku katika 
mazingira , miongoni mwa njia hizo ni kama zifuatazo  

• Nyunyizia majivu, Chokaa na dawa za kuua wadudu kila 
usafishapo banda.  

• Badilisha matandiko ya kuku pindi wadudu watakapo jitokeza  
• Choma au fukia mabaki ya mayai baada ya kuku kutotoa  
• Tumia dawa za kuua wadudu za kupulizia mfano Akheri powder  

Dalili za kuku walioshambuliwa na wadudu  

• Ngozi nene, ngumu yenye magamba  
• Kuku hujikuna  
• Kuku wanaonekana kwenye mwili wa kuku  
• Mnyoya kucha chamaa  
• Kukosa hamu ya kula  
• Kupunguza kula  
• Rangi ya upanga hufubaa kuashiria upungufu wa damu Hatua za 

kuchukua  

Ø Safisha vyombo vya chakula  
Ø Watenge kuku wageni kabla ya kuwachanganya kwenye 

kundi  
Ø Fanya usafi wa banda la kuku kabla na baada ya kutoa kuku 

kwa dawa  
Ø Fuata ushauri kutoka kwa wataalamu wa mifugo  
Ø   

Mada ya 5: Chanjo za kuku  
Kuna aina tofauti za magonjwa kama magonjwa ya virusi, 
magonjwa ya bacteria na magonjwa ya kupe/viroboto na minyoo  
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5.1. Magonjwa yanayo sababishwa na virusi hayatibiki hivyo 
mfugaji nivema ukawachanja kuku wako kwa moja ya mifumo 
ifuatayo  

• Chanjo kipindi kifaranga akiwa ametotolewa day old 
chick/hatchery achanjwe  

• ChanjoyaMarekskwa kuku wa mayai (Sasso, Kuloirer, pure 
layers Breeder isipokua pure broilers  

• Chanjoya Infectious Bursal Disease/Gumboro  
• Chanjoya Infectious Bronchitis na Newcastle/ kideli/ 

mdondo  

5.2. Mfumo wa kwanza wa chanjo  

• Siku ya kumi chanjo ya kideli/naIB  
• sikuya 18 chanjo ya gumboro/Ibd  
• sikuya 28 chanjo ya kideli/newcastle  
• sikuya 30 chanjo ya ndui/fowl pox  
• Kila baada ya miezi mitatu au wiki ya 12 wape chanjo 

yakideli/ Newcastle hadi pale utakapo watoa kuku wako  
• Kila baada ya miezi mitatu wape dawa za minyoo  

  
5.3. Mfumo wa pili wa chanjo  

Siku ya saba chanjo ya kideli/newcastle  

Sikuya 14 chanjo ya gumboro/ibd  

Sikuya 21 chanjo ya newcastle/kideli  

Sikuya 30 chanjo yandui/fowl pox  

Kila baada ya miezi mitatu rudia chanjo ya Newcastle mpaka 
utakapo watoa kuku  



48  
  

Kila baada yamiezi mitatu wapedawa za minyoo wape dawa ya 
minyoo kwa mara ya kwanza wakiwa na umri wa miezi miwili  

  
5.4.Mambo ya kuzingati wakati wa kuchanja kuku  

Siku ya kuchanja kuku hakikisha kuku wametolewa maji asubuhi 
kabisa na uwanyime maji kwa masaa yasiyozidi mawili.  

Vyombo vyako vya kuwekea chanjo vioshwe vizuri kwa majisafi.  

Maji ya kuwekea chanjo yawe masafi na yachanganywe na Coper 
au Chlorex blue ili kuondoa chlorine ya kwenye maji kufanya 
chanjo iwe na nguvu.  

Chanjo iliyotunzwa kwenye friji ichanganywe kwenye maji 
kutokana na wingi wa kuku mara nyingi kopo moja la chanjo nikwa 
kuku 500-1000 kwa hio angalia una kuku wangapi alafu 
wachanganyie maji watakayo weza kumaliza yasipungue lita 5-20 
kwa chupa ya chanjo.  

Wape maji yenye chanjo kwa muda wa saa1 hadi masaa mawili 
alafu toa maji yenye chanjo.  

Dakika tano baada ya kuweka chanjo angalia kama kuku wote/ 
vifaranga wote wame kunywa maji yenye chanjo kwa kutazama 
midomo yao itakua na rangi ya maji yenye copper/Cevamune  

Kama kuna kifaranga hajanywa maji yachanjo mnyweshe kwa 
kijiko, au syringe (bomba la sindano)  

Zingatia  

Kwa kuku anaetaga usimtibu kwa dawa zenye mchanganyiko wa 
salpha, kwani hushusha utagaji au kukata utagaji kwa muda fulani 
hivyo ni vema kutumia dawa mbadala ya kutibu ugonjwa husika.  
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Mada ya 6: Soko la kuku na mazao ya kuku  
Kutokana na malalamiko ya wafugaji wengi wa kuku kuhusu 
ukosefu wa soko la uhakika la kuku na mazao yake kama nyama na 
mayai, yafuatayo yanapaswa kufanyika. Kabla ya kuanza mradi 
mfugaji anatakiw afanye uchunguzi wa soko la atakacho zalisha  

• Kwanza ajue mazingira yanayo mzunguka au atakapo fugia 
yanahitaji nini, je ni nyama au mayai kama ni mayai je ni 
aina gani ya chotara au kienyeji au ya kisasa ndipo aamue 
kuanza uzalishaji,  

• Kama sio hivyo mfugaji ajue kamas oko lake litakua mbali 
ni vipi atasafirisha na kutunza bidhaa zake atakazo zalisha 
akizingatia inabidi apatefaida.  

• Kutazama upatikanaji wa malighafi atakazo tumia wakati 
wa uzalishaji, ziwe ni kwagharama ya chini  

• Anapaswa ajue wapi hasa na nani atakua mteja wake mkuu 
na atapambana vipi na changamoto zisizo zuilika  

Suluhisho  

Kuteka soko ni lazima mfugaji azalishe bidhaa zenye ubora wa hali 
ya juu, kama ni nyama iwe yenye sifa zote kwa mlaji na kama ni 
mayai yawe mazuri (Makubwa, yenye kiini cha njano, masafi, 
ganda lenye mvuto).  

Mfugaji anapaswa kuwa mbunifu wa jinsi ya kuliteka soko la 
mahali alipo mfano asogeze huduma kwa mteja kumletea mayai au 
nyama pale anapo patikana mteja, kama ni nyama aiandae kabisa 
kupunguza usumbufu kwa mteja  

Kwa ufugaji wa kuku wa nyama/broiler unaweza kufuga kwa 
kulenga misimu mfano sikukuu za kitaifa, za kidini, au sherehe 
mbalimbali unajua tarehe mfano kuna tukio flani.  
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Kutokana na mazingira wafugaji mlipo, mnaweza kuanzisha Umoja 
kama Mkoa, wilaya, kata, tarafa ambapo mtakua mnakutana na 
kuunganisha nguvu ya kusafirisha na uuzaji wa bidhaa zenu pia 
kupanga bei za mazao ya kuku kutokana na mabadiliko ya garama 
za uzalishaji  

Kuendelea kufumbua macho zaidi sehemu mbali mbali kujifunza ni 
kwa namna gani wanapata masokonakupambananachangamoto za 
soko  

Mradiukikuamnawezakuanzisha vituo vya kuuzia bidhaa zenu 
mikoani na hiyo itasaidia mtambulike kama wauzaji wa 
bidhaahusika.  

Kama mazingira uliyopo yana ruhusu, uza nyama ya kuku kwa kilo 
usiuze kuku akiwa mzima utapata faida na hili litafanikiwa zaidi 
Mara baada ya umoja kuanzishwa na kulitetea kwa nguvu.  

  

Mada ya 7: Stress/msongo wa mawazo kwa kuku  
Afyaya kuku kwa ujumla inaweza kutegemeana maisha yao ya kila 
siku.  Mawazo yanaweza kuathiri kuku mmoja mmoja au 
kundizimabandani, lakini pia inaweza kuathiri kwa muda mrefu 
ambayo hupelekea kupungua kwa uzalishaji wa mayai, kuku 
kudumaa, kuku kula mayai yao wenyewe, natabia zote zisizo za 
kawaida  

Asilimia kubwa sisi wafugaji tunapoona mabadiliko katika 
mabanda yetu ya kuku moja kwa moja huw a tunatafuta mchawi ni 
nani bila kukumbuka stress. hali inayopelekea kuwapa kuku 
madawa tofauti na tatizo bila kupata suluhu hapo utasikia duka 
Fulani dawa zao si bora.  
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7.1. Kuku kwa asili  

Hawajaitwa'kuku' bure!  Kwa asili wao ni waoga. Ndege wengi 
wanaonekana kuogopa vivuli vyao wenyewe, na wanaonekana 
kuwa natabia yakuruka kila wakati wana posumbuliwa.  

Hofu itaunda mafadhaiko au msongo, na hi inaweza kusababisha 
malalamiko na magonjwa ambayo hayange athiri kuku wako 
,mafadhaiko/stress husababisha pH kwenye utumbo kupungua na 
hii inaunda bakteria ya 'gramu hasi' ambayo  kusababisha ugonjwa.  

7.2. Sababu zinasababisha la kuku mfadhaiko (stress) kwenye 
banda nikama zifuatazo  

7.2. A.Mashambulio ya wanyama wakali au binadamu  

Hapa wanyama wakali tunaongelea wanyama kama nyoka, mbwa, 
paka nk. Wanapoingia bandani husababisha madhara kwa baadhi 
ya kuku hadi kuwajeruhi kabisa hii husababishia kuku msongo wa 
mawazo hadi kupelekea kuathiri mfumo wa maisha ya kila siku ya 
kuku.  

7.2. b.Wadudu  

Wadudu kama chawa, viroboto, papasi na husabababisha ghasia 
kwenye banda la kuku wao huwapa kero kubwa kuku wako hasa 
nyakati za usiku na kusababisha msongo wa mawazo kwa kuku na  
hii inaweza leta shida zaidi kwenye kuku wa mayai hapa utagaji 
huwa unapungua kwa kasi sana hadi kufikia asilimia 80-90.  

7.2. c.Joto la juu au la chini  

Tofauti kubwa katika joto zinaweza kusababisha shida kubwa.  Hali 
ya hewa baridi sana wakati wa usiku, wakati hali ya joto inapungua 
chini ya sifuri, ni hatari kwa kuku, haswa kwa vifaranga.  
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Kwa kuku wa mayai inasababisha mporomoko wa uzalishaji wa 
mayai kwa asilimia hadi 80.  

7.2.c.Wakati wa kuzaliana ( kupandana) navifaranga pia  

Kuhakikisha mahitaji ya lishe yanatimizwa katika kipindi hiki ni 
muhimu sana tena, hakikisha kila wakati unawapa maji safi, na 
kuongeza vitamin itasaidia ndege kupitia wakati huu. Kupandana 
nisababu dhahiri ya mfadhaiko kwa sababu ya nguvu na vitendo 
vya ghafla  

7.2.d.Mabadiliko ya mazingira  

Mabadiliko ya mazingira kwa kuku, kama vile kuhama banda au 
kuwa na muhudumu mpya ni wakati mwingine mgumu sana kwa 
kuku. Ili kuhamisha ndege kwenye banda jipya, unapo wahamisha 
Weka mbali kitu chochote kinachoweza kuwafanya kuwa na hofu, 
kama vile mbwa  watu au kelele nyingi, Daima hakikisha kuku 
mpya na wa zamani hawaishi pamona kwenye banda jipya kwani 
uonevu unaweza kuwa na athari kubwa.  

7.3.Matibabu  

7.3. 1.Kuku wanapotoka kwenye ugonjwana kupata matibabu 
huwa na msongo wa mawazo hivyo unatakiwa kuwapa ant stress ili 
kuwarudisha kwenye haliyaoyakawaida  

7.3.2.Kuoga dawa   

Wengi wetu tumezoea kuwaogesha kuku wetu dawa hasa 
tunapogundua kuwa wana shambuliwa na wadudu ndani ya 
manyoa yao, hivyo baada ya kuwaogesha dawa unatakiwa kuwapa 
ant-stress ili kuwaepusha na msongo wa mawazo.  

7.3.3 Kusafiri na kelele nyingi  
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Kusafiri kwa gari kunaweza kuwa shida  kelele iliyoundwa na gari 
pamoja na harakati zisizo za kawaida ambazo kuku hawajazoea .  
Kusafiri katika sanduku lenye hewa  nzuri ni njia bora ya 
kusafirisha, na hii pia itasaidia kuku kupumzika. Ila baada ya safari 
mpatie glucose na anti stress  

7.3.4.Maonyesho  

Maonesho kama nane nane au mengine yoyote huwasababishia 
kuku msongo wa mawazo hivyo unashauriwa unapotoka kwenye 
msonesho uwape kuku wako anti stress ili warudi kwenye hali yao 
ya kawaida.  

  

Mwisho  

kuku  ni kama wanadamu au viumbe wengine, lazima kukabiliana 
na mafadhaiko/stress kila siku ya maisha yao. Hivyo unashauriwa 
kuwalea katika misingi ya kitaalamu ili kunufaika naufugaji.  

Nb: Unapo ona mabadiliko yauzalishaji au ukuaji bandani kwako 
kumbuka pia na msongo wa mawazo, endapo hautopata suluhisho 
la kushuka kwa uzalishaji au ukuaji wa kuku wako ili kuepusha 
gharama za matibabu yasiyo ya lazima  
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Mada ya 8: Vifaa vya kulishia na kunyweshea maji  

Kuku wanahitaji vifaa vya kutosha vya kunywea maji na kulia 
chakula ili wasigombanie nahivo kupelekea kudonoana  

Vifaranga wadogo unaweza kuanza kuwawekea chakula kwenye 
mifuko/salfeti.au magazeti na uyabadilishe haraka yatakapo 
chafuka kila siku kwa muda wa siku 5 za kwanza  

Baada ya hapo anza kuwazoesha kuweka chakula kwenye vilishio  

Kwa vifaranga tumia vinywesheo vidogo iliwaweze kupata maji 
kwawingi  

Hakilikisha kadri kuku wanavokua unanyanyua vinywesheo vya 
maji kulingana na umri wa kuku iliwasimwage maji bandani kuzuia 
magonjwa  

  

8.1.Drinkers au vinywesheo vya maji  

• Kuku wakiwa wadogo drinker kubwa 1 kwa kuku 25  
• Kama utatumia drinker ndogo drinker 1 weka kuku 10-15   
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Vyombo vya kunyweshea maji kuku  

  

8.2. Feeders au vyakuwekeachakula  

• Kwa kuku wadogoukitumiazilekubwa 1 kwa kuku 25  
• Wakiongezeka umri kuwa wakubwa feeder 1 kwa kuku 

1015  
• Na hapa ukiona wanagombea sana chakula kuwa vyombo 

ni vichache unaweza ongeza idadi ya feeders na drinkers.  
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Vyombo vya chakula  

  

Mada ya 9: Makala juu ya ulishaji au uchanganyaji wa 
chakula  
Kwanza mfugaji anapaswa kujua aina ya kuku na umri wao kabla 
ya kuanza kufikiria kutengeneza chakula, kwa mfano anataka 
kutengeneza chakula cha kuku wa mayai au wanyama , na hatua ipi 
ya ukuaji je ni starter au ni grower au nifinisher  

Kitu kingine mfugaji anapaswa kuangalia gharama ya malighafi 
mahala alipo, na urahisi wa upatikanaji kutumia malighafi ambazo 
utazifata mbali kutaongeza gharama ya ufugaji  

Mfugaji anapaswa kujua uhitaji wa virutubisho kwa kundi na aina 
husika ya kuku kabla hajaanza kutengeneza chakula  

Kama mfugaji atakua ameyafahamu hayo ndipo aanze kutengeneza 
chakula, ushauri kama inawezekana ukichanganya chakula peleka 
maabara kuhakiki uwepo wa virutubisho vyote kulingana na kundi 
la kuku.  

  
9.1.Virutubisho muhimu kwa kuku  
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Kuku ili akue vizuri na kutaga vizuri anatakiwa kupewa chakula 
chenye mchanganyiko ufuatao  

• Protein  
• Wanga au nafaka  
• Vitamins  
• Madini  
• Mafuta  
a. Starter  

Unapotengeneza chakula cha starter kwa broiler   

Energy au nafaka iwe na 60%  

Protein 40% ambapo ukipima protein kwenye chakula maabara 
inabidi iwe 19-22 %  

b. Grower  

Energy au nafaka 65%  

Protein 35 na ukipima ikuletee mchanganyo wa protein wenye 
1819%  

c. Finisher  

Energy/ wanga inabidi iwe 70-75%  

Protein 25-30% ambapo ukipima protein kwenye chakula 
inatakiwa kuwa 17-18%  

Kwa mwongozo huo kiwango cha nafaka au wanga kinaongezeka 
kadri kuku wanavozidi kukua wakati kiwango cha protein kinakua 
kinapungua, kama utafanikiwa kutengeneza chakula chako kwa 
mfumo huo kuku wataenda vema  

Chakula cha kuku ni lazima kiwe na madini, premix na vitamins  
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9.1.2. Madini kama calcium na phosphorus yanapatikana kwenye 
Chokaa, DCP, Mifupa, maganda ya konokono na vingine  

9.1. 3.Vitamins zaweza kuwa za kikemikali/Artificial au 
unaweza kuweka premix ambazo zinakua pia na vitamins  

9.1.4. Protein unaweza tumia, Soya meal, Alizeti, Mashudu ya 
pamba, Dagaa, Uduvi, Hii itategemea wewe upo eneo gani na 
utaangalia urahisi wa upatikanaji  

9.1.5. Energy/Nafaka unaweza ukatumia , mahindi yaliyo 
parazwa, pumba ya mpunga, pumba ya ngano , pumba ya mpunga 
, mtama  

9.2.Formula ya kuku wa kienyeji   
Na  Aina ya chakula  Sterter(kg)  Grower(kg)  Layers(kg)  
1  Mahindi paraza  8  8  8  
2  Pumba  za  

mahindi  
20  20  20  

3  Mashudu  ya  
alizeti  

7  7  10  

4  Unga wa dagaa  6  6  3.5  
5  Chokaa  ya  

mifugo  
2  2  4  

6  Chumvi  0.25  0.25  0.25  
7  Soya  iliyo  

barazwa  
3  3  -  

8  Unga wa damu  1  1  -  
9  Premix  0.5  O.5  0.5  
10  Egg booster  -  -  0.5  
11  Unga  wa  

mifupa/Dcp  
1  2  4  
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9.2.1.Unacho takiwa kufanya wakati wa kuchanganya chakula  

Hatua ya kwanza andaa sehemu safi utakayo changanyia chakula, 
unaweza kutandika turubai ili chakula kiwe rahisi kuzoleka  

Mbili vichanganye vyakula vyenye uwiano mdogo pamoja kwanza 
mfano lysine, methionine, chumvi, premix, Dcp, chokaa  

Baada ya hapo anza kuongeza vyakula vyenye ujazo mkubwa 
kidogo kidogo kama mahindi paraza, pumba, soya, alizeti n.k  

Hakikisha huo mchanganyo wa awali umechanganyika vema 
unaweza kutumia spedi au mikono kutokana na kiwango cha 
chakula unacho kiandaa  

Ukijiridhisha kuwa mchanganyo wako upo tayari, mwaga juu yake 
vyakula vyote vilivyo salia kisha endelea kuchanganya kwa 
kugeuza geuza mpaka pale utakapo ona chakula kime changanyika 
kwa usahihi na msawazo wa virutubisho  

Zingatia  

Vyakula kama Pumba za ngano au mahindi, Alizeti au Soya 
zinatakiwa kuchekechwa ili kutoa aina zote za vyuma au mawe 
magumu ambayo yanaweza kuleta athari kwa afya ya kuku  

  
Mada ya 10: Mwanga kwa kuku  
Mwanga Ni kiambata muhimu Sana Kwa ukuaji Na utagaji Kwa 
kuku, mwanga hupelekea kuku kupevuka/maturity kwa wakati. 
Mwanga ni muhimu kwa kuku aina zote na hasa kwa kuku wa 
mayai ni vema sana kuzingatia ratiba ya mwanga kwa kuku  

Mfano wa kuku wa mayai, Hy-line, Bvon brown, Red Island, Isa 
brown, Lohman brown na wengine wengi.  
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Mwongozo huu ni maelezo sahihi ya kufuata kulea kuku tangu 
akiwa kifaranga mpaka akianza kutaga, na masaa hutofautiana kwa 
kila wiki.  

Njia rahisi ya kuendana na mwanga kwa kuku ni kuzima na 
kuwasha taa kwa muda sahihi kulingana na hatua ya ukuaji wa kuku 
wako.  

Kuku wakianza kutaga wanatakiwa kupewa jumla ya masaa 16 
mpaka watakapo fikia umri wa kutolewa bandani.  

MWONGOZO WA MWANGA  

Wiki ya 1 masaa 22-23  

Wiki ya 2 masaa 19-20  

Wiki ya 3 masaa 17-18  

Wiki ya 4 masaa 15-16  

Wiki ya 5 masaa 14-15   

Wiki ya 6 masaa 13-14  

Wiki ya 7 masaa 13  

Wiki ya 8 masaa 12  

Wiki ya 9 masaa 12  

Wiki ya 10 masaa 12  

Wiki ya 11 masaa 12  

Wiki ya 12 masaa 12  

Wiki ya 13 masaa 12:30  

Wiki ya 14 masaa13  
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Wiki ya 15 masaa13:30  

Wiki ya 16 masaa14:30  

Wiki ya 17 masaa15:30  

Wiki ya 18 masaa 16  

Kuku wapewe masaa 16 ya mwanga tangu pale watakapo anza 
kutaga mpaka utakapo watoa bandani.  

NB: Mwanga unaweza kucheleweshwa au kuwahishwa kwa 
kuangalia ukuaji/kukomaa kwa kuku na kwa kuzingatia uzito 
wao.  

Walishe kuku wako kwa usahihi ili wafikie uzito unaotakiwa kwa 
wakati nah ii itawawezesha kuanza kutaga mayai kwa wakati.  

  
Mada ya 11: Hatua za kulea vifaranga  
Andaa banda lako liwe safi na lililo puliziwa dawa kama V-RID au 
TH4 pia mlangoni weka maji ya kukanyaga yenye dawa ya Farm 
guard  

Kisha andaa maranda safi yasiyo na vumbi....weka ujazo wa kimo 
cha 5cm  kwenye banda  

Andaa sehemu ya kulelea vifaranga/brooder kama mzunguko wa 
singbod au mabox ikate urefu au kimo cha 30 cm au 40cm  

Tandika mifuko au magazeti juu ya maranda  hii itasaidia kuku 
kutambua chakula mapema   

11.1. Masaa mawili kabla yakuweka vifaranga  

Weka maji kwenye drinkers na chakula/Starter... sambaza kwenye 
mifuko au sahani za kulishia vifaranga  
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Wawekee chanzo cha joto Vyungu taa za watt 200 kati ya hizo 
utakacho weza kukipata masaa 12 kabla ya kuleta vifaranga kwa 
sehemu zenye baridi  

Wape vifaranga Neoxychick  kukausha vitovu kama watakua 

wamechoka wachanganyie GLUCOVET  11.2.Kwa broilers/ 
Kuku wa nyama  

Siku ya 7 wape chanjo ya Newcastle  

Siku ya 14 chanjo ya gumboro  

Siku ya 21 Newcastle  

11.2.Kwa layers chotara na kuku wa kienyeji   

Siku ya 7 chanjo ya Newcastle  

Siku ya 14 gumboro  

Siku ya 21 Newcastle  

Siku ya 28 chanjo ya gumboro (optional inategemea umechukua 
vifaranga kampuni gani)  

Siku ya 30 chanjo ya ndui  

Kilaa baada ya miezi 2-3 rudia chanjo ya Newcastle Kila 

baada ya miezi mi 3 wape dawa za minyoo.  
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Sehemu ya kulelea vifaranga/Brooder  

11.3. Utambuzi wa hali ya joto bandani  

Baridi: Vifaranga watakusanyika pamoja na kulliana, pia vifaranga 
husogea karibu na chanzo cha joto, suluhu yake ni kuongeza chanzo 
cha joto bandani  

Joto kubwa: Vifaranga wataenda mbali na chanzo cha joto, 
watatanua midomo na mabawa ili kupunguza joto, suluhisho 
punguza chanjo cha joto  

Joto sahihi: Vifaranga watasambaa bandani vizuri na wataendelea 
kula na kunywa maji nahii hupelekea kuku kukua kwa uwiano.  

Upepo: Vifaranga watakimbia na kuzunguka zunguka bandani, na 
kukusanyana upande ambao upepo haupo kwa wingi.  

  

Mada ya 12: Uoteshaji wa majani   
a) Hydroponic fodder  
• Unachukua aina yoyote ya nafaka mfano. Mtama, mahindi 

au uwele  
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• Unaosha nafaka utakayo amua kutumia kwa jiki kama 
inapatikana  

• Baada ya hapoo unayatoa kwenye maji uliyokuwa 
unasafisha hizoo nafaka  

• Unaloweka nafaka uliyoisafisha kwa maji safi kwa muda 
wa masaa 12  

• Baada ya masaa 12 nafaka yako itakuwa imeshapata maji 
ya kutosha   

• Unaziweka nafaka zako kwenye chombo ambacho 
kinapatikana sana sana wanatumia trey maalum za kuwekea 
ambazo zipo kama sahani au sinia unazifunika kwa nylon 
yoyote lakini sana sana wengi wanatumia gazeti au nylon 
nyeusi  

• Unaziweka kwenye chumba ambacho hakipitishi mwanga 
kwa muda wa masaa 48  

• Baada ya masaa 48 ukienda kufunua utakuta nafaka 
uliyochagua imeota nyuzi nyuzi nyeupe  utatakiwa utoe trey 
za hiyo nafaka uliyochagua na kuweka sehemu 
iliyotengenezwa rasmi kama kichanja  tray zina beba gram  
200-500...inategemeana na ukubwa  

• Utatakiwa uwe unamwagilia maji kila maraa  
• Baada ya siku nne kuanzia ile siku uliyoweka kwenye 

kichanja utatakiwa uwape kuku wako kwasababu itakuwa 
tayar kwa ajili ya matumizi na baada ya siku saba unaweza 
kuwapa wanyama wengine kama sungura, ng'ombe, mbuzi, 
nguruwe   

• Majani haya huweza kupunguza kwa kiasi matumizi ya 
chakula pia huwa ni muhimu kwa kuongeza vitamin kwa 
kuku na kupelekea afya bora.  
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Majani yaliyooteshwa kwa muda mfupi.  

b. : Uoteshaji wa Azolla  

Azolla ni majani/magugu ambayo huota sehemu yenye maji kwa wingi. 
Hutumika kwa chakula cha mifugo wa aina mbalimbali, mmea huu pia 
umekua ukitumika na wafugaji wengi kama chakula mbadala kwa kuku,  

Azolla inaweza kuliwa na kuku ikiwa mbichi/fresh au ikivunwa na 
kuanikwa kisha kuchanganywa kwenye chakula cha kuku.  

 Sifa za azolla  

• Kiwango kikubwa cha protini 19-30%CP.  
• Crude fiber 15%  
• Uwezo wa kutoa maotea kwa wingi ndani ya muda mfupi siku 

310.  
• Lysine 4-6%  

 Jinsi ya kuotesha  

Tengeneza bwawa kulingana na ukubwa wa eneo ulilo nalo kwa kujengea 
kwa tofali na cement au nylon sheet kuzuia upotevu wa maji. Kwenye 
dimbwi lako weka bomba dogo la kuruhusu maji kutoka pindi maji 
yatakapo jaa kuzuia upotevu wa azolla.  

Faida za azolla    

• Ni rahisi kuzalisha  
• Inazaliana kwa wingi  
• Ina protini kwa wingi na vitamin  
• Inapunguza gharama ya chakula  
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Bwawa la azolla  

 Mfano  

• Upana mita 2 na urefu mita 3  
• Kina/deep chenye 10-15 cm   
• Weka mbolea ya ng'ombe ndoo moja kwenye bwawa lako  
• Mwaga mbegu ya azolla mbichi bwawani ianze kuota   
• una azolla iliyo tayari na kubakiza nyingine itakayo endelea 

kuongezeka kila siku bwawani  
• Pindi azolla itakapo badilisha rangi kupoteza ukijani, ongeza 

mbolea ya ng'ombe itastawi vizuri  

Ukivuna azolla wape kuku wako ikiwa mbichi au iliyo kaushwa kwa 
kuchanganya na chakula kingine.  

NB: Bwawa kwaajili ya kuotesha azolla linatakiwa kujengwa eneo 
lisiloruhusu mwanga mkali wa jua kufika moja kwa moja bwawani, eneo 
linatakiwa liwe na kivuli au kutumia turubai maalamu (Shade net) la 
kuzuia mwangawa jua na kuruhusu 30% ya mwanga kuifikia Azolla.   

  
Mada ya 13: Kuku kula mayai, kudonoana na 
kunyonyoka manyoya  
Tatizo la kuku kuwa na tabia zisizo faa/cannibalism limekua shida 
kubwa kwa wafugaji wengi wa kuku aina zote, ilaa limekua 
likijitokeza sana hasa kwa kuku wa mayai  
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Tatizo hili pia limekua likijitokeza kwa kuku wa rika tofauti tofauti.  
ilaa linazidi pale kuku wanapo anza kutaga mayai  

13.1. Chanzo cha tatizo  

Kuku kuwa wengi kwenye banda dogo kuzidi uwezo wa banda 
kuhifadhi kuku  

Kukosekana kwa vifaa vya kutosha vya chakula na maji pia kuku 
kukosa chakula cha kutosha  

Upungufu wa protini, na madini kama calcium kwenye chakula cha 
kuku  

Kuwa na idadi kubwa ya majogoo bandani kuzidi idadi inayotakiwa  

Kuku kuchoka au kuzeeka pale muda wake utakapo kua umefika 
mwishoni  

 Suluhisho  

Kwa kuku anaekula mayai, mwongezee kiwango cha chakula 
chenye protein kwenye chakula kama soya meal na dagaa, pia 
mwongezee vitamins kuku wako atapunguza kula mayai pia 
waongezee kiwango cha mifupa au chokaa kwenye chakula 
chao,,kama utatumia magamba ya konokono hakikisha usalama 
wake maana wakati mwingine hupelekea Typhoid  

Kwa kuku wanao donoana, weka kiwango sahihi cha vifaa vya maji 
na chakula, weka idadi sahihi ya kuku bandani wapate nafasi, 
wawekee majani muda fulani ili chakula kikiisha wawe busy kula 
wasipate muda wa kudonoana  

Kwa kudonoana na kula mayai, endapo utatumia mbinu zote hapo 
juu na isisaidie njia ya mwisho kabisa ni kuwakata kuku midomo 
kwa kutumia kifaa maalumu cha kukatia midomo de-beacker...au 
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kuchoma mdomo kwa njia za kienyeji, baada ya kuwakata midomo 
wape chakula kingi na vitamins kwa wingi  

Kwa kuku wanao nyonyoka manyoya, waweke jogoo kwa uwiano 
na tetea, jogooo mmoja kwa tetea 8-10, wape chakula chenye 
mchanganyiko wa madini ya calcium, zuia wadudu kama utitiri 
viroboto au kupe kwa kupulizia dawa ya Akheri powder au Paranex 
piaa usafi bandani uwe wakuridhisha.  

Kikubwa cha kufahamu hapa ukifuatilia kwa makini hizi 
changamoto huwapata zaidi kuku ambao wafugaji hujichanganyia 
chakula chao, hivo ni vema ukachanganya chakula kutokana na 
uhitaji wa kuku na umri wa kuku na utumie formula sahihi ya 
mchanganyiko wa chakula  

   
Kuku alie donolewa  

Mada ya 14. Nasaha kuhusu ufugaji wa kuku  
Ufugaji  wa kuku unahitaji uelewa wa vitu vingi ili uweze kufuga 
jwa kukupatia faida ndani ya kipindi kifupi kutokana na mpango 
kazi, pia ufugaji kuku kiusahihi ni taaluma ambayo mfugaji 
anapaswa kuwa nayo ili kumuwezesha kutoa huduma stahiki kwa 
kuku waweze kumletea matokeo chanja katika ukuaji na uzalishaji 
wa mayai kwa wakati. Ufugaji wa kuku ni Zaidi ya kuwa na mtaji 
wa kuanzisha biashara, kwani unaweza ukawa na mtaji ila kama 
hutafuata taratibu na kanuni za ufugaji sahihi unaweza kupata 
mafanikio hasi.  
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Mambo ya kuzingatia  

• Utulivu wa akili na kufikiria kwa kina juu ya mradi kabla 
haujaanza uzalishaji, weka mpango lazi/plani ya ufugaji 
(business plan) itakayo kusaidia kujua gharama sahihi za 
uendeshaji na kiasi utakacho kipata kama faida baada ya 
kuuza mazao ya kuku.  

• Kabla ya kuanza ufugaji ni wajibu kufanya uchunguzi  wa 
changamoto za biashara ya kuku na jinsi ya kuzikabili pia 
kujifunza mbinu bora za ufugaji wa kuku  

• Mfugaji anapaswa kufahamu mahitaji muhimu kwa kuku na 
aweza kuyatimiza ili kuku akue vizuri na aweze kuzalisha 
mayai mengi yenye ubora. Mfano Chakula bora na maji 
safi, Nyumba zahihi ya kuku, Uhuru dhidi ya magonjwa na 
stress/ msongo wa mawazo, kuku apate joto na hewa safi 
pia kuwe na mwanga wa kutosha bandani.  

• Ufahamu kuhusu soko la kuku au mayai kwa eneo ulipo ili 
kufanya uamuzi aina ipi ya kuku uanze kufuga na 
utapambanaje pale gharama ya uzalishaji itakapo ongezeka. 
� Usitatue changamoto za kuku kwa kuiga kutoka kwa 
mfugaji mwenzako bali watafute watalamu wa mifugo 
wakusaidie au mtu mzoefu sana wa mifugo hasa kwa 
maswala ya magonjwa hapa unao wajibu wa kuwafahamu 
wataalamu wa mifugo wanao kuzunguka.  

• Uangalizi wa mara kwa mara wa kuku, kila siku asubuhi 
angalia mienendo na tabia zao kubaini kama kuna 
magonjwa  

• Kwa usalama wa afya ya mlaji epuka kuuza kuku ambae 
umemchanja ndani ya siku chache au ambae yupo kwenye 
dozi za magonjwa  

• Zalisha bidhaa bora za kuku kama mayai makubwa, masafi 
kiini cha njano pia nyama iwe  yenye ubora wa kulizisha.  
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• Uwe na moyo wa uvumilivu pasipo kukata tamaa, uwe 
mjasiliamali utakae chukua changamoto na kuitatua 
ikuletee matokeo chanya baada ya muda Fulani.  

• Kulingana na kanda na mahali mlipo undeni umoja ambao 
utawawezesha kufanya makubaliano  ya bei za mauzo ya 
kuku na mayai kwa kutokana na mabadiliko ya gharama za 
uzalishaji  

• Pia kuku ni vema wakauzwa kwa kilo kama ilivyo kwa 
nyama za mifugo mingine ifugwayo na isiyofugwa.  

• Kuku ni idara pana hivyo kuteka soko inabidi ufanye utafiti 
wa haraka ili kukimbizna na hali iliyopo, jifunze namna 
bora ya kutengeneza chakula cha kuku kupunguza garama 
hasa kwa kununua mazao pindi yanapokua yanauzwa kwa 
gharama nafuu. Pia ukiwa na eneo kubwa ni vema ukafanya 
kilimo kwaajili ya mazao ya malisho kwa kuku.  

  

  

  
Mada ya 15. kuhusu uwiano wa ukuaji kwa kuku/uniformity  

Msawazo kwenye ukuaji wa kuku/uniformity ni moja ya kitu 
muhimu sana kwenye ufugaji wa kuku ambapo mfugaji kwa namna 
yoyote unapaswa kuhakikisha kuku wanakua na uzito unao wiana 
ili kuepusha kuku kutofautiana sana muda wa kuanza kutaga.  

Kuku wanaweza kula chakula cha aina moja, wakakaa banda moja 
na kutumia vyombo vya aina sawa lakini ukuaji wao uka tofautiana, 
hii ni kawaida lakini ni jukumu la mfugaji au msimamizi wa 
shamba la kuku kuhakikisha kuku wote wanakua kwa uwiano ulio 
ainishwa.  
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Kuku wanaweza kuwa kwenye banda lakini wakajigawa kwenye 
makundi matatu  

• Uzito mkubwa/heavy weight  
• Uzito wa kati/Medium weight  
• Uzito mdogo/Light weight  

Hii kwenye ufugaji sahihi hasa kuku wa mayai na nyama haitakiwi 
kwani husumbua wakati wa masoko na wakati wa kutaga.  

Nini ufanye    

• Kwanza inatakiwa kujua aina ya kuku wako wanatakiwa 
kuwa na uzito upi angalau kwa kila wiki hii itakusaidia 
kujua kama kuku wako wanafuata ukuaji sahihi au hawa 
tofautiani,.  

• Pili hakikisha kuku wako wanapimwa kwa kuchukua 
sampo kila wiki ili kubaini kama kuna makundi hayo 
matatu’  

• Hakikisha kuku wanapata chakula cha kiwango sahihi, 
ikiambatana na idadi sahihi ya vyombo vya chakula na maji  
Ikitokea wamepishana uzito nini ufanye  

Kwakua utakua umepima uzito wa kuku wako utatakiwa 
kuwatenga kuku kwa kufuata uzito wao/Grading; Hii itasaidia 
kupunguza kasi ya kuendeleza kizazi chenye mpishano mkubwa wa 
uzito Mfano  

• Kuku anatakiwa awe na kilo 1-2 ndani ya wiki 12 Alafu 
ukakuta wengine wana gram 1500, wengine 1900, na 
wengine 2300, Hapa utatakiwa kuwatenga kwenye 
makundi yao ili wote wafikie uzito unaotakiwa’  Kwa 
wenye uzito mdogo, ukiwatenga fanya yafuatayo  

1. Waongezee vyombo vya chakula na maji  
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2. Waongezee mwanga  
3. Wape vitamins kwa wingi  
4. Kama wataonesha kupanda uzito taratibu ongeza kiwango 

kidogo cha chakula  
5. Waongezee eneo lao la kuishi Kwa wenye uzito wa kati  

• Hawa endelea na ulishaji sahihi ili wasipande wala kushuka 
kwenye kiwango cha uzito uliopangwa.  

• Wape mwanga sahihi  
• Chakula kiwango sahihi  
• Vyombo vya maji na chakula sahihi Kwa waliozidi sana 

uzito  

• Hawa nao wanatakiwa kurudi kwenye uzito unaotakiwa, 
hivyo  chakufanya  

• Usiwapunguzie sana chakula, bali uwapunguzie masaa ya 
mwanga   

• Usiwape eneo kubwa sana la kuishi  
• Pia upunguze vifaa vya chakula ili wasiwe huru kula muda 

wote, huku ukizingatia kwamba hawataanza kudonoana.  

Matokeo ya kufanya grading/kuwa tenga kuku kwenye makuindi 
yao  

• Kuku wataanza kutaga bila kupishana sana  
• Kuku watataga mayai yenye uzito/size moja  
• Kuku watakua na rika moja kiumbo  
• Kuku wanyama watakua na uzito unaowiana hivyo 

hawatakusumbua kwenye mauzo Sokoni  
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Mada ya 16. Matibabu ya kuku kwa dawa za asili  
Ipo mimea mbali mbali ambayo huwa tiba Kwa kuku na ndege 
wengine, hii ikitumika husaidia sana kupunguza idadi ya kuku 
wanao umwa pia kupunguza gharama za matumizi ya dawa za 
madukani. Katika kutibu mimea, au majani, magome, Matunda au 
Maua hutumika Kama tiba kwa kuku hasa kwa kuzingatia 
maelekezo sahihi ya matumizi ya dawa husika. Mimea inayotibu 
maradhi ya kuku  

1. Mlonge  

Huu ni mmea ambao hupatikana maeneo mengi kwa kiwango 
kikubwa, hutumikla kama dawa kwa kuku na mifugo mingine pia 
hutumika kama chakula kwa wanyama tofauti tofauti. Mmea huu 
una vitamin  A na C.  

  
Matumizi  

Ø Tumia majani kwa ujazo wa viganja viwili  
Ø Ponda ponda/ saga na changanya kwenye maji lita 10  
Ø Chuja na kuwapa kuku baada ya masaa 12 tangu 

kuitengeneza  
Ø Itakayo baki baada ya masaa 12 mwaga na andaa nyingine.  
Ø Wape kuku kwa siku 3-5  

  

Magonjwa inayo yatibu  

Homa ya matumbo  

Kipindu pindu cha kuku  

KIderi/mdondo  

Mafua   



74  
  

  
Mmea wa mlonge  

2. Pilipili kichaa  

Ianike ka kuisaga au kuiponda ponda, weka vijiko viwili vya pilipili 
kwenye maji lita 10-20, wape kuku wanywe kwa muda wa siku 3, 
kuku wakinywa dawa watapiga chafya mfululizo nah ii ni kiashiria 
kwamba dawa inafanya kazi ipasavyo. Dawa hii husaidia kuponya 
mafua kwa kuku.  

3. Shubiri mwitu/ Aloe vera  

Huu ni mmea ambao huota porini na upatikanaji wake si mgumu 
kwa maeneo mengi, maandalizi ya dawa yanategemea umri wa 
kuku  

• Tumia majani 3 ya shubiri mwitu yakate kate na 
kuyaloweka kwenye maji lita 10 kwa masaa 12  

• Tumia maji ya dawa kwa kuku kwa muda wa siku 5 -7  
• Bdilisha maji ya dawa kila baada ya masaa 12 Magonjwa 

yanayotibika  

• Homa ya matumbo ( Typhoid)  
• Mafua( Corryza)  
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• Kipindupindu cha kuku( Fowl cholera)  
• Kideri/mdondo  

  
Shubiri mwitu  

  
4. Ndulele/Ndula, Tumgurusi, Makonde  

Majani hutibu minyoo na matunda hutibui vidonda kwa kuku  

  
Mmea wa ndula  
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5. Mpapai  

Wakatie Katie na kuyaloweka kisha wawekee kuku kwenye maji 
lita 6, majani ya papai hutibu minyoo, na homa ya matumbo.  

  
Jani la mpapai  

6. Mbarika (Nyonyo)  

Hii hutibu uvimbe Kwa kuku, weka majani ya mbarika ndani ya 
jani la mgomba kisha weka kwenu\ye jivu la moto na ukande 
sehemu yenya uvimbe kwa kutumia majani ya mbarika.  

  
Mmea wa mbarika  
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7. Mtakalang’onyo( Euphorbia Hirta)  

Tumia majani ma tano ponda ponda na loweka kwa masaa 12, wape 
kuku kwa masaa 12 kisha  badilisha dawa.  

Magonjwa inayo tibu  

• Kideri/Mdondo wape kabla ya kuchanja  
• Gumboro  
• Ndui  
• Kuhara damu/ Coccidiosis  

  

  
Mmea wa mtakalang’onyo  
  

8. Minyaa/ Cactus  

Mmea huu huota maeneo mengi yenye asili ya ukame, ni mmea 
wenye uwezo wa kutunza maji kwa muda mrefu na ina miiba, 
Tumia tawi moja la mmea huu ponda ponda na kuchanganya 
kwenye maji lita 10-20 na kuwapa kuku kwa masaa 12.  

Magonjwa yanayotibika  

• Vidonda  
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• Ngozi   
• Uzazi  

Faida ya kutibu kuku Kwa dawa za asili  

i. Hupatikana kwa urahisi na kwa bei nafuu  
ii. Hutibu magonjwa mengi iii.  Hazina madhara kwa 

mlaji wa nyama au mayai  

  
Mnyaa/Cactus  
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TUNAUZA VIFAA AINA VYOTE VYA UFUGAJI 
WA KUKU KAMA VILE;  

1 Cages za kisasa za kuku wa mayai na nyama.|kuku wa kubwa na 
vifaranga|  

2 Mashine za kisasa za kutotoleshea vifaranga|full automatic 
incubator|kuanzia mayai 16 hadi 15000.  

3 Taa za joto maalumu za kulelea vifaranga|Infrared| 4 heater za 

feni za kulelea vifaranga.  

5 vifaa vyote vya kuundia mashine|incubator 

accessories| 6 Nipple za kunyweshea maji 

Kuku.  

7 Mzani wa digital wa kupima chakula cha 

kuku|kg 50|kg300| 8 Tunafunga mifumo yote ya 

kunyweshea maji kuku na chakula.  

9 Tunajenga mabanda ya kisasa ya ufugaji kuku.  

10 Tunauza vifaranga wa kuku wa kienyeji na 

kisasa|siku|mwezi| 11 Tunauza mayai yenye sifa ya 

kutotoleshea vifaranga.  

12 Tunauza mashine ya yakutengeneza chakula chenga chenga 
cha kuku|manual|automatic|   

13 Tunauza hydroponics fodder tray.  

14 Tunauza tochi maalumu ya kupimia yai lenye mbegu.  
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15 Tunauza digatal hygrometer|kipima joto bandani na incubator| 

16 Tunauza grinder and mixer machine.  

17 Tunauza mashine ya kukatia kuku midomo|manual|automatic|  

  

  

  

  

 

MAWASILIANO 

0656446991 

0747 608 608 

DAR ES SALAAM -TEGETA NA GOBA  

 

 

 

 

MWISHO  
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