
FAHAMU KUTENGENEZA HYDROPONIC 

FODDER  

 
 
 

 

  
 
 
 
 



 

HYDROPONIC ni sayansi/sanaa ya 

kuotesha mazao bora yenye tija kwa 

muda mfupi zaidi bila kutumia udongo 

kabisa, kwa kutumia maji na virutubisho 

(Hydroponic Nutrients).  

Hydroponics ni utaratibu wa kuotesha 

mimea kwa kutumia maji bila kuhusisha 

mchanga/udongo kabisa. Mimea 

inaoteshwa katika chombo maalum 

“tray” ambacho kipo safi na kina 

matundu kwa chini ili kusaidia maji 

yasituame wakati unamwagilia mimea 

yako. 



Tuangalie mfano wa uoteshaji mbegu za 

ngano kwa njia hii ili zitumike kama 

chakula cha mifugo kama kuku, ng’ombe, 

mbuzi kondoo, sungura n.k 

 

 
 

Hydroponic fodder Ni nzuri zaidi kwa 

sasa maana Ni nafuu kulinganisha na 

vyakula vingine vya mifugo. 

 

Hydroponic fodder Ni uoteshaji wa 

mbegu pasipo kutumia udongo kwa 

muda wa siku 5- 7 tu kilo moja ya mbegu 

za ngano au mtama au shayiri au 



Mshindi zinaoteshwa na kumwagiliwa 

virutubisho maalum (HYDROPONIC 

NUTRIENTS) na kuongezeka kutoka kilo 

moja hadi kilo 10 za CHAKULA cha kuku. 

 

 Kwakuwa kuku mmoja hula gram kati ya 

100-120gm hivyo kilo moja ya mbegu 

ikitoa kilo kumi za fodder zinatosha 

kulisha kuku wakubwa 100 kwa siku 

Hydroponic fodder Ni CHAKULA cha 

Mifugo wa aina zote chenye faida nyingi 

sana. 

 

FAIDA ZA CHAKULA CHA 

HYDROPONIC FODDER KWA MIFUGO 



 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 

Ni nafuu sana kulinganisha na garama za 

CHAKULA cha madukani au viwandani 



kina virutubisho na vitamini mara 3 zaidi 

ya CHAKULA cha kawaida cha Mifugo 

Hupunguza magonjwa ya mfumo wa 

hewa kama vile mafua kwa mfugaji na 

Mifugo kwani hakina vumbi kabisa. 

kina protein na Energy/nishati nyingi 

zaidi mara 3 ya inayopatikana kwenye 

vyakula vya kawaida vya Mifugo kama 

kuku. 

mifugo hukua haraka sana kutokana na 

wingi wa protein ambayo hufanya Kazi 

ya kujenga mwili na kukua 

CHAKULA hiki Ni laini sana na kitamu 

kwa kuku na Mifugo yote (palatable) 



mmeng'enyo wa chakula hiki 

huongezeka kutoka 30% kwa CHAKULA 

cha kawaida hadi 95% kwa CHAKULA cha 

hydroponiki hivyo chakula kingi 

kutumiwa na mwili wa mifugo na 

kupunguza kinyesi na usumbufu wa 

usafisaji banda 

kinyesi hupungua na kuwa kati ya 5%-

10% tu kwani CHAKULA kingi 

humeng'enywa na kutumiwa na mwili 

wa Mifugo 

mazao kama mayai au maziwa 

huongezeka kwa 40% kulinganisha na 

chakula cha kawaida. 



kiini cha yai la kuku anayelishwa 

hydroponic fodder huwa cha njano sana 

hata kama Ni kuku wa kisasa 

Hupunguza garama za ufugaji kwenye 

manunuzi ya chakula kwa 50-75% hivyo 

kuongeza faida.                       

 

 

 UZALISHAJI WA MALISHO KWA 

TEKNOLOJIA YA HYDROPONIC 



 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



HATUA KWA HATUA KATIKA 

KUZALISHA HYDROPONIC 

Kwa kufata hata hizi unaweza kuzalisha 

malisho yako mwenyewe nyumbani. 

 

Chagua mbegu ambazo hazijaanza 

kuchipua, na hazina kemikali ama dawa 

ya aina yoyote. 

Loweka mbegu katika mchanganyiko wa 

maji na Chlorine kwa masaa mawili 

kuepusha kuvu/uvundo ama vimelea vya 

magonjwa kumea na kukua. 



Zitoe mbegu kwenye maji, zioshe kasha 

ziloweke kwenye maji safi kwa masaa 24 

kuwezesha mbegu kufyonza maji vema. 

Katika kupanda mbegu, pima kilo mbili 

za mbegu kwa kila trei yenye urefu wa 

Cm 80 kwa upana wa Cm 40. 

Sambaza mbegu kwenye trei kwa usawa, 

(zisizidi Cm 3 kimo) ili kuwe na nafasi ya 

kutosha kwa kila mbegu kuchipua 

(kuota). 

Hakikisha trei zina matundu kwenye 

kitako (chini) ambayo yamesambaa kwa 

usawa kuwezesha maji ya ziada kutoka. 

Hamishia trei kwenye chanja 

ulizotengeneza. Mbegu zitaanza kuota 



katika hatua hii. Fanya hii ni siku ya 

kwanza. 

Nyunyizia maji (kwa pampu) toka siku ya 

kwanza hadi ya sita, kwa mara nne 

katika kila masaa 24. 

 
 
 
 
 
 



 
 

 

ZINGATIA. 

Mbegu zenye dawa au sumu yoyote ni 

hatari kwa wanyama. zinaweza 

kuwadhoofisha ama kuwaua. hakikisha 

hautumii mbegu zenye dawa. 

 



JINSI YA KULISHA 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
Kuku: kwa kuku 100 wanaotaga (layer) 

wape kilo 8  za hydroponics na 

waongezee kilo 4 za chakula cha ‘layer’ 

(layer mash) kwa siku. 

 



Nguruwe: katika unenepeshaji wape kilo 

2 za hydroponics na 1.5 za chakula 

kikavu (nafaka) kwa nguruwe mmoja 

kwa siku. 

 

Ngómbe, mbuzi: wanaweza kutegemea 

majani haya tu na kuwa na uzalishaji 

mzuri bila nyongeza ya mchanganyiko 

wa nafaka. Kama uzalishaji wa maziwa ni 

mkubwa sana (zaidi ya lita 12 kwa siku) 

ni vema kuwaongezea nafaka. 

 

Sungura: wanaweza kutegemea majani 

haya tu lakini ni vema kuwapa nyongeza 



ya mchanganyiko wa nafaka (angalau 

kwa uwiano wa 50%).                       

 

 UZALISHAJI WA MALISHO KWA 

TEKNOLOJIA YA HYDROPONIC 

 

Hydroponic ni nini? 

 
 

 
 
 



 
 
 
 
 
 
 
Ni mbinu ya kukuza mimea kwa kutumia 

mchanganyiko wa virutubisho vya 

madini katika maji bila kutumia udongo. 

Mchakato huu huchukua siku 6 hadi 

nane kukamilika. 

Kilo moja ya mbegu huzalisha wastani 

wa kilo 6 hadi kumi za majani na mizizi. 

Faida za Teknolojia hii. 

 



 

i. Malisho huzalishwa ndani ya muda 

mfupi katika eneo dogo. 

ii. Chakula hiki hulika chote kwa mifugo. 

Wanakula najani yote pamoja na mizizi. 

Hakuna upotevu wa chakula. 

iii. Mahitaji ya maji ni madogo na maji 

yanaweza kutumika tena na tena. 

iv. Gharama za uendeshaji wake ni 

mdogo; hakuna kuandaa ardhi, palizi na 

gharama za uvunaji. 

v. Uwezekano mdogo sana wa wadudu 

ama magonjwa kushambulia. 

 



FAIDA YA ULISHAJI 

 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
i. Chakula hiki ni laini hivyo mmengényo 

wake katika mifugo ni mkubwa hivyo 



sehemu kubwa hutumika katika mwili 

wa mifugo na uzalishaji. 

 

ii. Mazao ya mifugo uboreka zaidi na 

kuendana na mahtaji ya soko. Mfano: 

 

 

Mayai ya kuku huwa na kiini cha njano 

zaidi wanapokula majani. 

Maziwa huwa na uwiano mzuri wa 

Omega 3 na Omega 6 amino acid 

ambazo hujenga afya imara ya mlaji. 

 

 



iii. Hupunguza gharama za chakula na 

hivyo kuongeza faida. 

iv. Virutubisho vingi hasa vitamin 

ambazo huchangia afya ya mifugo 

kuimalika. 

v. Kinapolishwa kwa mchanganyiko na 

vyakula vingine kwa uwiano tutakaoutoa 

hapo mbele, uzalishaji na ukuaji wa 

mifugo huwa mzuri zaidi. 

 

 

Vifaa mihimu 

 

 



 
 
 

 
Sehemu/chumba cha kukuzia. 

Nguzo na fito za kutengeneza chanja 

kwa ajili ya kupanga trei. 

Trei za plastiki/aluminiamu. 

Dawa yenye Chlorine (kama Waterguard) 

ama JIK kuua vijidudu katika maji na 

mbegu. 



Virutubisho (nutrients): wengine 

hutumia buster za mazao (hakikisha 

haina madhara kwa mifugo). 

Pump (sprayer) kunyunyiza maji. 

Mbegu. 

 

 

Mbegu zinazoweza kutumika 

 

Shayiri, mahindi, ngano, mtama na 

nafaka nyingine nyingi. 

 

 



 

 
 
……………..MWISHO…………………………………
………………………. 
 
 
 
 

  

  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA 
ZIFUATAZO  

  

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina 
zote   



 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina 
ya SASSO na KROILER   

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji 
kuku   

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji   

 Uandishi wa mchanganuo biashara 
ya ufugaji     Utafutaji wa masoko 
ya ufugaji.  

 Vifaranga vya bata vya siku moja   

 Mayai ya bata kwa ajili ya 
kutotolesha       

  

  

WASILIANA NAMI KWA 
MAWASILIANO  

  



NAMBA  ZA  SIMU: 06564469991 
Tigo  

                                   0620765518 Halotel   
BARUA PEPE : Godwinmbwambo111   

  
 

 

 
 
 
 


