
MRADI	WA	MASHINE	ZA	KUTOTOLESHA	VIFARANGA	(INCUBATOR)	
UFUGAJI	WA	KIENYEJI	UNAVYOWEZA	KUFANYWA	KWENYE	NJIA	ZENYE	
TIJA.	
	
	
KIPI	KILIANZA	NI	KUKU	AU	YAI?				
Kuku	ni	jamii	ya	ndege	mwenye	joto	linalo	fikia	nyuzi	(40.5	hadi	41.6	
Centigrade).	Japo	kama	ilivyo	kwa	viumbe	wengine	joto	hilo	linaweza	
kupanda	au	kushuka	kidogo	kutokana	na	sababu	za	kimazingira.	
Hapo	zamani	hapakuwa	na	uwezekano	wa	yai	kutoa	kifaranga	bila	uwepo	
wa	kuku	kutamia.	Kuku	anapo	tamia	husaidia	kutoa	joto	lenye	unyevu	
unyevu	na	pia	huyageuza	mayai	ili	kiumbe	kilichomo	kisigandie	upande	
mmoja	wa	yai.	Baada	ya	siku	21	kifaranga	hutotolewa	na	kuanza	maisha	
mapya	nje	ya	yai.	
Katika	karne	ya	21	kufuatia	kusheheni	kwa	Technolojia,	sasa	mayai	yaliyo	
tagwa	na	kuku	yanaweza	kutotoleshwa	kwa	kupitia	mashine	maalum	
ziitwazo	incubator.	Incubator	iligunduliwa	mnamo	mwaka	1749	japo	toleo	
la	kwanza	la	kibiashara	lilianza	kutolewa	1881.	
Kama	zilivyo	incubator	zinazo	saidia	kuhifadhi	watoto	wa	binaadamu	
ambao	ni	pre-mature	(au	wamezaliwa	kabla	ya	muda),	mashine	hizi	
hazizalishi	watoto	au	hazizalishi	vifaranga	wala	hazizalishi	mayai.	
Kazi	kuu	inayofanywa	na	mashine	hizi	ni	kuweka	mazingira	wezeshi	yenye	
uwiano	kama	yale	ambayo	mtoto	wa	binaadamu	angeyapata	ndani	ya	
tumbo	la	mama	yake	au	kutoa	mazingira	yenye	uwiano	kama	ambavyo	
kuku	angeweza	kutamia	mayai	yake.	Tuelekeze	jicho	letu	kwenye	
incubator	za	kutotolesha	mayai	ya	kuku.	
INCUBATOR	NI	NINI	?	
Hizi	ni	mashine	maalum	ambazo	hutoa	mazingira	ya	joto	na	unyevu	kwa	
kiwango	maalum	chenye	uwiano	sawa	au	ulio	karibiana	sana	na	kiasi	
ambacho	kuku	angeweza	kutoa	wakati	wa	kutamia	mayai	yake.	Mashine	
hizi	zipo	za	kielectroniki	na	zisizo	za	kielektroniki	ambazo	hutumia	vyanzo	
vingine	kutengeneza	joto.	
Incubator	za	kisasa	za	kielektroniki	zimegawanyika	katika	makundi	makuu	
mawili	ambyo	ni	Forced	Air	Incubator	na	Still	air	Incubator.	
§	Forced	Air	Incubator	ni	zile	zinazotumia	feni	kusambaza	joto	ndani	ya	
mashine	kuwa	kwenye	kiwango	sawa	cha	nyuzi	37.5	
§	Still	Air	Incubator	ni	zile	ambazo	hazina	feni	joto	hutawanyika	lenyewe	
ndani	ya	mashine	kwa	njia	ya	kawaida	
Pamoja	kuwa	uwiano	sahihi	zaidi	wa	joto	kwenye	Forced	Air	Incubator	ila	
Still	air	incubator	zimeripotiwa	kutoa	matokeo	mazuri	zaidi	kwakuwa	na	
mazingira	ya	ndani	yenye	uwiano	unao	fanana	zaidi	na	yale	ya	uasilia.	



Incubator	hizi	za	kielectroniki	zinamafanikio	makubwa	zaidi	kwakuwa	na	
ufanisi	mkubwa	kwenye	mambo	muhimu	matatu	ambayo	ni	(1)	Kiwango	
sahihi	cha	joto	(2)	Kiwango	sahihi	cha	unyevu	(3)	Uwezo	wa	kugeuza	
mayai	kwa	wakati.	
1)	KIWANGO	SAHIHI	CHA	JOTO	
Joto	sahihi	linalo	hitajika	kutotolesha	ni	nyuzi	joto	37.5	Centigrade.	
Wataalamu	wengi	wanashauri	pasiwe	na	upungufu	au	ongezeko	linalozidi	
nyuzi	moja.	Ili	ufaniniwe	ni	vyema	uwe	na	joto	lisilo	chini	ya	nyuzi	37	na	
lisizidi	nyuzi	38.	
Ongezeko	la	joto	ni	hatari	kuliko	upungufa	wa	joto.	Upungufu	wa	joto	
hufanya	mechanism	ya	ukuaji	wa	kiumbe	kwenda	taratibu	sana.	Ikiwa	joto	
litakuwa	chini	ya	nyuzi	32	kwa	muda	mrefu	uliozidi	masaa	18	utaathiri	au	
kuharibu	kabisa	maendeleo	ya	kiumbe.	
Ikiwa	umeme	umekatika	jitahidi	kutumia	chanzo	kingine	cha	joto	mfano	
mishumaa	kuhakikisha	joto	halishuki	nyuzi	32	hadi	umeme	utakapo	rudi.	
Pia	kama	una	backup	system	nyengine	kama	vile	generator	ama	solar	ni	
bora	zaidi	kutumia.	
MADHARA	YATOKANAYO	NA	UPUNGUFU	WA	JOTO	
•	Joto	na	unyevu	ni	vitu	ambavyo	vina	uhusiano	wa	moja	kwa	moja	ndani	
ya	incubator.	Hivyo	ni	dhahiri	joto	likiongezeka	hupelekea	kiasi	cha	unyevu	
kupungua	na	pia	joto	likipungua	hupelekea	kiasi	cha	unyevu	kuongezeka	
pia.	
•	Joto	linapokuwa	hafifu	na	kupelekea	kiasi	cha	unyevu	kuongezeka,	jambo	
hili	husababisha	yai	kupoteza	ute/	maji	maji	kidogo	ambapo	hupelekea	
kifaranga	kufa	ikiwa	yai	halitapoteza	maji	ya	kutosha	patakosekana	nafasi	
muhimu	ya	aircell	eneo	ambalo	kifaranga	husogeza	kichwa	na	kutoboa	
wakati	wa	kutoka	kwenye	mashine	au	kifaranga	kuumbika	mkubwa	kuliko	
inavyopasa	na	kukosa	nafasi	ya	kujigeuza	kutoboa	na	kutoka.	Unyevu	
ukiwa	kidogo	sana	hupelekea	yai	kupoteza	maji	mengi	sana,	kifaranga	
kukondeana	au	kukaukia	ndani	ya	yai.	Yai	hupoteza	ute/maji	maji	hayo	
kupitia	vitundu	vidogo	vilivyopo	kwenye	gamba	gumu	(shell).	
•	Huathiri	hatua	za	ukuaji	wa	kifaranga	ndani	ya	yai	kwa	kufanya	eunde	
taratibu	sana.	
•	Vifo	au	kupatikana	kwa	vifaranga	dhaifu	ambavyo	husumbuliwa	na	
magonjwa	na	kufa.	
MADHARA	YATOKANAYO	NA	ONGEZEKO	LA	JOTO	
•	Joto	likizidi	hupelekea	kiasi	cha	unyevu	pia	kupungua.	Jambo	hili	
husababisha	yai	kupoteza	kiasi	kikubwa	sana	cha	maji	maJI	au	ute	yaliyo	
ndani	ya	yai.		
•	Huarakisha	utotolewaji	wa	vifaranga,	hili	sio	jambo	zuri	kwani	utapata	
vifaranga	dhaifu	na	wanao	weza	shambuliwa	na	magonjwa	kirahisi	na	vifo	
vingi.	



•	Joto	likizidi	sana	huunguza	mayai	na	kufanya	yasiweze	tena	kutotolewa.	
NAMNA	YA	KUEPUKA	ATHARI	ZA	KUONGEZEKA	AU	KUPUNGUA	KWA	
JOTO	KWENYE	INCUBATOR	YAKO	
•	Usiweke	mashine	yako	mahali	ambapo	miale	ya	jua	inapiga	moja	kwa	
moja	
•	Usiweke	mashine	yako	kwenye	eneo	la	wazi	ambapo	inaweza	fikiwa	na	
ubaridi	kirahisi	
•	Weka	mashine	yako	mbali	na	vyanzo	vya	joto	au	baridi	
•	Weka	mashine	yako	juu	ya	chaga	ya	mbao	(Sakafu	na	nyezo	zenye	asili	ya	
chuma	hizi	hupokea	baridi	kirahisi)	
•	Epuka	kubadili	joto	la	incubator	mara	kwa	mara.	Unapoweka	mayai	kwa	
mara	ya	kwanza	huchukua	muda	mrefu	kidogo	machine	kuyapa	joto	mayai	
kabla	ya	joto	kutengemaa	ndani	ya	mashine	na	kufikia	vipimo	ulivyo	
viweka.	Joto	la	mayai	huongezeka	kadri	kiumbe	kinavyo	karibia	hatua	za	
mwishoni.	(Fanya	badiliko	la	joto	pale	tu	kwenye	ulazima)	
•	Kabla	hujaweka	mayai	kwenye	Incubator	yako	iwashe	ingalau	kwa	masaa	
yasiyopungua	24	kisha	fanya	vipimo	vya	joto	kwa	nyakati	tofauti	(Asubuhi,	
Mchana	na	Usiku)	kutizama	kama	kuna	mabadiliko	yoyote	ya	joto	ndani	ya	
mashine.	
2)	KIWANGO	SAHIHI	CHA	UNYEVU	
Unyevu	unaotakiwa	kuanzia	siku	ya	kwanza	hadi	ya	18	ni	kati	ya	50%	hadi	
55%.	Kiwango	hiki	cha	unyevu	kitawezesha	mayai	yako	kupoteza	uzito	kila	
siku	kwa	kiwango	kati	ya	(0.6	hadi	0.7	gram)	
Kuongezeka	sana	au	kupungua	sana	kwa	kiasi	cha	unyevu	kutapelekea	
matokeo	hasi	katika	zoezi	lako	la	utotoleshaji	wa	vifaranga.Athari	za	
kukosekana	kwa	kiwango	sahihi	cha	unyevu	zinaweza	kufatiliwa	na	
kurekebishwa	mapema	kabla	siku	ya	14).	Baada	ya	siku	ya	14	kupita	na	
hujafanikiwa	kujua	kiwango	sahihi	cha	unyevu	hili	litakupa	changamoto	
kubwa	kwakuwa	siku	za	mwishoni	mayai	hayatakiwa	kusumbuliwa	kabisa.	
Pima	uzito	mayai	yako	kasha	fatilia	siku	ya	1	hadi	ya	3	kuona	kama	uzito	
unapotea	kwa	kiwango	stahiki	cha	0.6	au	0.7	gram.	
Hadi	kufikia	siku	ya	18	yai	linapaswa	kuwa	limepoteza	asilimia	12.7%	ya	
uzito	ilokuwa	nao	kabla	halijawekwa	kwenye	mashine	
IKIWA	YAI	LINAPOTEZA	ZAIDI	YA	0.7	GRAM	KWA	SIKU	BASI	ONGEZA	
UNYEVU	KWENYE	MASHINE	YAKO	
IKIWA	YAI	LINAPOTEZA	PUNGUFU	YA	0.5GRAM	KWA	SIKU	PUNGUZA	
UNYEVU	KWENYE	MASHINE	YAKO	AU	ONDOA	MAJI	KABISA		
MADHARA	YA	KIWANGO	KIDOGO	CHA	UNYEVU	KWENYE	INCUBATOR	
•	Kiwango	kidogo	cha	unyevu	hupelekea	yai	kupoteza	ute/	maji	maji	mengi	
na	kupelekea	kifaranga	kufia	ndani	ya	yai.	
MADHARA	YA	KIWANGO	KIKUBWA	CHA	UNYEVU	KWENYE	INCUBATOR	



•	Kiwango	kikubwa	cha	unyevu	hupelekea	yai	kushindwa	au	kupoteza	ute/	
maji	maji	kwa	kiasi	kidogo	sana	na	kupelekea	kukosekana	kwa	nafasi	ya	
hewa	ya	kutosha	ndani	ya	yai	na	kifaranga	kukosa	sehemu	ya	kutoboa	na	
kufia	ndani.	
NJIA	ZA	KUPUNGUZA	UNYEVU	NDANI	YA	INCUBATOR	
•	Punguza	idadi	ya	vyombo	au	kiasi	cha	maji	ndani	ya	mashine	
•	Ongeza	kidogo	sehemu	za	kuingiza	na	kutokea	hewa	ndani	ya	mashine.	
3)	KUGEUZA	MAYAI	KWA	WAKATI	
Ndani	ya	incubator	mayai	inabidi	yageuzwe	kwa	taratibu	mno	bila	
kusababisha	mtikisiko	kwani	wakati	wa	hatua	za	awali	ambapo	michirizi	
ya	damu	imeanza	kuonekana	ndani	ya	yai	ikiwa	litapata	mtikisiko	mkubwa	
itaathiri	muendelezo	wa	kiumbe.	
Mayai	yageuzwe	walau	mara	3	ndani	ya	saa	24.	Yakipata	kuzungushwa	
mara	5	hadi	6	ni	bora	zaidi.	Uzungushaji	wa	mayai	kwa	mashine	usiwe	
mfululizo	saa	zote	jambo	hilo	litapelekea	kutibua	kiumbe	na	kufanya	
mchanganyiko	ndani	ya	yai.	
Kufikia	siku	ya	18	tangu	kuweka	mayai,	ugeuzaji	wa	mayai	inabidi	
usitishwe	kabisa	kwani	kipindi	hiki	kiini	cha	yai	ambacho	ndio	chakula	cha	
kuku	hua	kinaingia	ndani	ya	tumbo	la	kifaranga	kwahiyo	yai	inabidi	liwe	
katika	hali	ya	utulivu	lisitingishwe	hadi	kifaranga	atakapo	toka.	
FAIDA	ZA	KUGEUZA	MAYAI	
•	Huepusha	kifaranga	kugandia	upande	mmoja	wa	yai	
•	Hukipa	kifaranga	mazoezi	mepesi	na	kukiepusha	na	madhara	ya	kuegama	
upande	mmoja	kwa	muda	mrefu	
Hasara	zinaweza	kujitokeza	ikiwi	taratibu	za	ugeuzaji	mayai	haziku	
zingatiwa.	
SEHEMU	ZA	KUINGIZA	HEWA	NDANI	YA	INCUBATOR	
Yai	lina	seli	hai	za	kiumbe	hivyo	kuhitaji	hewa	ya	oxygen.	Wakati	wa	hatua	
za	awali	yai	huitaji	oxygen	kidogo	tu	kufanya	seli	hizi	kuendelea	kuwa	hai,	
kadri	ukuaji	wa	kiumbe	unavyozidi	kwenda	yai	huitaji	oxygen	zaidi.	
Kiumbe	kinapo	karibia	hatua	za	mwisho	za	ukuaji	panakuwa	na	hewa	ya	
oxygen	ambayo	inayoingia	ndani	ya	yai	pia	hewa	ya	ukaa	(Carbondioxide)	
hutoka	ndani	ya	yai	kupitia	vitundu	vidogo	vidogo	vilivyopo	kwenye	gamba	
la	yai	(Egg	shell).	Mayai	yenye	viumbe	tu	ndio	hutoa	gesi	ya	Carbon	dioxide	
na	ndio	muhimu	yapate	oxygen	hivyo	mayai	yasio	faa	ni	vyema	
yaondolewe	mapema.	
Hivyo	ili	vipatikane	vifaranga	incubator	yako	lazima	iwe	na	sehemu	za	
kuruhusu	hewa	ya	oxygen	kuingia	na	sehemu	za	kuruhusu	hewa	chafu	ya	
Carbon	dioxide	kutoka.	Vifaranga	vinapo	totolewa	huitaji	oxygen	nyingi	
zaidi.	
SIFA	ZA	MAYAI	YANAYOFAA	KWA	KUTOTOLESHWA	
•	Yawe	yamerutubishwa	kwa	mbegu	ya	kuku	jike	na	dume	



•	Yasiwe	yamehifadhiwa	kwa	zaidi	ya	siku	7,	Kadri	yanavyo	kaa	muda	
mrefu	zaidi	uwezo	wa	kutotolesha	unapungua	sana	
•	Yasiwe	yamehifadhiwa	kwenye	ubaridi	mkali	au	joto	kali.	Joto	likifikia	
nyuzi	27	Centigrade	mekanisim	ya	kuanza	kwa	kiumbe	hutokea	ndani	ya	
yai	japo	halitatoa	kifaranga	litaharibika	kwakuwa	joto	hilo	halijafikia	
kiwango.	(Sehemu	ya	kuhifadhi	joto	liwe	ingalau	nyuzi	21	Centigrade	
lisizidi	nyuzi	25.	
•	Yasiwe	yamehifadhiwa	kwenye	chombo	ambacho	hakiingizi	hewa	kabisa	
EPUKA	KUTUMIA	MAYAI	YALIYO	OSHWA	
Yai	lina	sehemu	muhimu	15	ingawa	kwenye	makala	hii	tumetizamia	
maeneo	machache	tu	ya	yai.	Eneo	jengine	muhimu	ambalo	tunaenda	
kulitizamia	linaitwa	Cuticle	au	Bloom	kwa	lugha	ya	kigeni	ambalo	
huathiriwa	au	kuharibika	yai	linapo	oshwa.	
Cuticle	au	Bloom	ni	mfano	wa	utando	unao	patikana	nje	ya	gamba	la	yai.	
Utando	huu	una	kazi	kuu	mbili	kwanza	ni	kupunguza	kasi	ya	kupotea	kwa	
maji	maji/ute	wa	yai	kupitia	vitundu	vilivyopo	kwenye	gamba	la	yai	na	pili	
eneo	hili	ni	mfumo	wa	kinga	wa	yai	dhidi	ya	bacteria	wasiweze	kuingia	
ndani	kupitia	vitundu	hivyo	vilivyopo	kwenye	gamba	la	yai.	
Yai	linapooshwa	na	kuondoa	kinga	hiyo	maana	yake	linaweza	kupoteza	ute	
uliomo	kwa	haraka	na	kuathiri	kiumbe	kilichomo	ndani	na	kukwamisha	
upatikanaji	wa	vifaranga.	Lakini	pia	kwa	kuosha	mayai	utakuwa	umeondoa	
kizuizi	na	kuruhusu	bacteria	kuingia	kirahisi	ndani	ya	yai.	
Mayai	yaliyo	gandamana	na	kinyesi	wakati	wa	kutagwa	inashauriwa	
yasitumike	kwani	bacteria	waliopo	kwenye	kinyesi	kuna	uwezukano	
mkubwa	kuwa	wameathiri	yai	hilo.	
Ili	kukabiliana	na	tatizo	la	kupata	mayai	machafu	njia	nzuri	zaidi	ni	
kuhakikisha	viota	vya	kutagia	na	mabanda	ya	kuku	yapo	katika	hali	ya	usafi	
muda	wote.	
Kupata	mwongozo	zaidi	kuhusu	mayai	yasiyofaa	kutotolesha	fatilia	picha	
zilizo	ambatanishwa	kwenye	makala	hii.	
JINSI	YA	KUWEKA	MAYAI	KWENYE	INCUBATOR	
Yai	liwekwe	kwenye	incubato	sehemu	ya	ncha	nyembaba	ya	yai	ikiwa	
upande	wa	chini.	Pasiwe	na	badiliko	kubwa	la	ghafla	la	joto	jambo	hili	
linaweza	kuathiri	kiumbe	kwenye	hatua	za	awali	ndani	ya	yai.	
Unapoweka	mayai	ndani	ya	incubator	joto	hushuka	sana	na	kuanza	
kupanda	taratibu	baada	ya	mayai	kuanza	kupata	joto.	
CANDLING	(UMULIKAJI	MAYAI	KWA	KUTUMIA	MSHUMAA	AU	BULB)	
Hiki	ni	kitendo	cha	kumulika	mayai	ili	kuona	maendeleo	ya	kifaranga	ndani	
ya	yai	na	pia	kufatilia	kiasi	cha	ute/maji	maji	ndani	ya	yai.	Jambo	hili	
huweza	kufanywa	kwa	kutumia	mshumaa	au	kisanduku	kidogo	ambacho	
kinawekwa	bulb	ndani	yake	na	kutobolewa	tobo	dogo	la	kupitisha	mwanga	



kisha	yai	huwekwa	sehemu	ya	tobo	la	mwanga	unaotoka.	Ukiwa	sehemu	
yenye	giza	unaweza	ona	vizuri	zaidi	nini	kinaendelea	ndani	ya	yai.	
Kitendo	hiki	cha	kugagua	mayai	kinaweza	kufanyika	siku	ya	7	na	14	
ikitokea	hujapata	kiwango	sahihi	cha	unyevu	waweza	kagua	tena	siku	ya	
18.	
Mayai	ambayo	hayajaonyesha	hatua	zozote	za	ukuaji	wa	kifaranga	hadi	
kufikia	siku	ya	7	yaondolewe	ndani	ya	mashine	na	yanaweza	kuliwa.	
Unashauriwa	kutotumia	mwanga	mkali	mweupe	unaweza	sababisha	upofu	
kwa	vifaranga	wanao	totolewa.	
HATUA	ZA	MWISHO	ZA	UTOTOLEWAJI	WA	MAYAI	NDANI	YA	INCUBATOR	
Katika	siku	ya	15	hadi	16	kiumbe	ndani	ya	yai	husogeza	shehemu	ya	
kichwa	karibu	zaidi	na	sehemu	ya	hewa.	Shingo	ya	kifaranga	huwa	
amejikunja	mara	mbili	na	sehemu	ya	mdowo	yake	huwa	chini	ya	bawa	la	
upande	wa	kulia.	
Katika	siku	ya	19	kifaranga	husogeza	mdomo	wake	mbele	na	hutoboa	
sehemu	ya	ukingo	wa	ndani	wa	yai.	Mapafu	ya	kifaranga	huanza	kufanya	
kazi	kufanya	kazi	japo	utendaji	wake	kamili	huanza	siku	ya	20	
Kifaranga	hugonga	yai	mara	kadhaa	hadi	anapo	fanikiwa	kutoboa	gamba	
kwa	katundu	kadogo	na	kupata	hewa	moja	kwa	moja	iliyo	nje	ya	yai.	
Baada	ya	kutoboa	kitundu	cha	kupata	hewa	ya	moja	kwa	moja	kifaranga	
huacha	kuendelea	na	zoezi	hilo	kwa	muda	kati	ya	masaa	8	hadi	12.	Jambo	
hili	huwezesha	mapafu	yake	kuanza	kuzoea	taratiibu	hali	ya	hewa	nje	ya	
yai.	(Ndomana	unashauriwa	usitoboe	yai	kumsaidia	atoke	kwani	ukitoboa	
sehemu	kubwa	na	hewa	nje	ya	yai	ikaingia	kwa	wingi	itamuathiri	au	
kumuua	kabisa)	
Baada	ya	kupata	nguvu	kifaranga	huendelea	na	zoezi	la	kutoboa	gamba	
gumu	hadi	anapo	fanikiwa	kupata	kipenyo	kikubwa	zaidi.	Baada	ya	hatua	
hiyo	kifaranga	kwakawaida	huchoka	sana	na	kuishiwa	nguvu	hivyo	
hupumzika	tena	kwa	muda	kidogo.	
Baada	ya	muda	kifaranga	hupata	nguvu	ya	misuli	na	miguu	huweza	
kusimama.	Siku	ya	21	kifaranga	hutoka	kabisa	nje	ya	yai.	Kifaranga	anapo	
totolewa	aachwe	ndani	ya	incubator	hadi	akauke	vizuri.	
Kiini	cha	yai	ni	chakula	tosha	sana	kinachoweza	kifaranga	kuishi	kwa	zaidi	
ya	saa	72	bila	kula.	Baada	ya	vifaranga	kukauka	vizuri	na	kupata	nguvu	
watolewe	ndani	ya	incubator	na	kuwekwa	mahali	maalum	walipo	tengewa	
kwa	makazi	yao	mapya.	
Vifarangwa	wawekwe	kwenye	sehemu	ambayo	hawatapigwa	na	ubaridi.	
Unashauriwa	kuwaweka	vifaranga	wako	kwenye	joto	la	wastan	wa	nyuzi	
35	Centigrade.	Baada	ya	hapo	unaweza	kuendelea	na	huduma	zengine	
muhimu	kama	kuwapa	chakula	husika,	maji	safi	na	salama	pamoja	na	
chanjo	elekezi	kama	unavyo	shauriwa	na	wataalamu	katika	hatua	mbali	
mbali	za	ukuaji	wa	kuku.	



Katika	hatua	ya	kunywa	maji	vifaranga	ni	muhimu	kuwafundisha	japo	
wachache	na	waliobaki	watafatisha	kwa	wenzao.	
BAADA	YA	KUTOA	VIFARANGA	KWENYE	INCUBATOR	
•	Hakikisha	mashine	yako	inakuwa	katika	hali	ya	usafi	
•	Ondoa	mabaki	yote	ya	ndani	ya	mashine	safisha	na	vifaa	vya	kuwekea	
maji	
•	Tumia	dawa	za	kukinga	au	kuuwa	vimelea	vya	maambukizi	ndani	ya	
mashine	(Usitumie	dawa	zenye	harufu	kali	ambayo	itabaki	kwa	muda	
mrefu	ndani	ya	mashine.	
•	Hakikisha	utendaji	wa	vifaa	ndani	ya	mashine	ni	mzuri	kabla	ya	kuweka	
mayai	mengine.	
SABABU	ZINAZOWEZA	KUPELEKEA	KIWANGO	DUNI	KATIKA	
UTOTOLESHAJI	
Sababu	hizi	zinaweza	kugawanyika	katika	makundi	matatu	
§	Tatizo	katika	mayai	
-Yai	kukosa	sifa	tulizo	zielezea	hapo	awali	
-Yai	kuto	hifadhiwa	vizuri	
-Kuweka	mayai	yasio	na	mbegu	
§	Tatizo	katika	mashine	
-Joto	kupita	kiasi	au	chini	ya	kiwango	kinacho	takiwa	
-Unyevu	kupita	kiasi	au	chini	ya	kiwango	kinacho	takiwa	
-Mashine	kushindwa	kuruhusu	kiasi	cha	kutosha	cha	Oxygen	kuingia	ndani	
ya	mashine	na	Carbon	dioxide	kutoka.		
-Kushindwa	kufanya	kazi	kwa	baadhi	ya	vifaa	muhimu	ndani	ya	mashine	
§	Tatizo	kwa	mtotoleshaji	mwenyewe	
-Msimamizi	kukosa	elimu	ya	kutosha	jinsi	ya	uendeshaji	wa	mradi	kuanzia	
kwenye	uapatikanaji	wa	mayai	yanayo	faa	hadi	jinsi	ya	uendeshaji	wa	
mashine	unavyotakiwa	kunaweza	pia	kukwamisha	kwa	kiasi	kikubwa	
mafanikio	ya	mradi.	
 
 
 
KWA MAHITAJI YA INCUBATOR PAMOJA NA VIFAA VINGINE WASILIANA NASI 
0656 446 991 
0682 44 6464 
0747 608 608 
 
TUPO DAR ES SALAAM TEGETA 
 
 
TUNA MAWAKALA MIKOANI KOTE 


