
 

TIBA NA KINGA DHIDI YA MAGOJWA YA KUKU 

 

UTANGULIZI 
 



 

Magonjwa na ufugaji wa kuku



 

 



 

• Nini tofauti ya tiba na chanjo na kinga 

 

• Ugonjwa husababishwa na nini? 

–Virusi, 

–Bacteria, 



 

–Protozoa, 

–Upungufu wa viini lishe 



 

MDONDO 



 

MDONDO  

• Mdondo Kuku wote yaani wakubwa na wadogo huweza 
kuugua na kufa kwa mdondo. Husababishwa na virusi. 

Dalili za mdondo. 

• Kuku kuacha kula, kuharisha, kutoa machozi na kamasi 
pia kupumua kwa shida. Baadhi hupooza au kuzungusha 
kichwa na kutembea kinyume nyume. 

Tiba na kinga 



 

• Ugonjwa hauna dawa ya kutibu, lakini unaweza 
kukingwa kwa chanjo. Chanjo itolewe kila baada ya 
miezi mitatu. 



 

  



 

Gumboro 

• Ni ugonjwa hatari unaosababishwa na virus,  

• Virus husambazwa kutoka kwa kuku aliyeathrika 

kupitia kinyesi  

• Ni kirusi mgumu sana kuondolewa kwenye 

mazingira  

Dalili.  



 

• maambukizi yanategemea umri na kuku na aina ya 

kirusi 

• Dalili huanza kuonekana kuanzia wiki ya sita hadi 18   

• Kuku kuharisha maji maji   

• Maambukizi yanaweza kufikia 100%, na vifo 

5%–20%.  

• Afya huanza kuimarika  <1 wk 



 

Kinga 

Hakuna tiba, chanjo 



 

  



 

 

Ndui ya kuku 



 

• Ndui ya kuku, Ndui husababishwa na virusi na huathiri 

sana vifaranga wanaokua na hujitokeza zaidi wakati wa 

mvua. 

Dalili za ndui ya kuku 

• Husababisha vivimbe katika kichwa uso, kishungi na hata sehemu 
zinazozunguka macho na mdomo. 

Tiba na Kinga 

• Dawa za kuua vimelea kama ‘joto ya vidonda’ hupunguza 

makali ya madonda.  



 

• Chanjo ya sindano itolewe kabla ya msimu wa mvua ndefu 

kuanza. 



 

 



 

 



 

 



 

UPUNGUFU WA VITAMINI A 



 

 



 

• Ukosefu wa vitamini‘A’ Hujitokeza baada ya kuku kukosa 
vyakula vyenye vitamin ‘A’ kwa muda mrefu.  

– Kuku wadogo huathirika zaidi kwa ukosefu wa 
vitamini 

‘A’. 

Dalili za ukosefu wa vitamini ‘A’ 

• Macho huvimba na kutoa uchafu mzito kama sabuni ya 
mche iliyolowana maji.  

• Hudhoofika na hatimaye hufa.   

Tiba na Kinga. 

• Hakuna tiba mara ugonjwa ukianza kujitokeza.  



 

• Kinga ugonjwa huu kwa kuwapa majani mabichi au 
mchicha wakati wa kiangazi.  

• Wape kuku vitamini za kuku za dukani wakati majani 
hayapatikani. 



 

 



 

KOKSIDIOSISI 
• Koksidiosisi, Koksidiosisi ni ugonjwa wa vimelea 

huathiri zaidi na kuua kuku wadogo kuanzia umri wa 
wiki moja. 

Dalili za koksidiosisi 

• Kuku hudhoofika, manyoya huvurugika na kuku kuzubaa na 
kuwa kama amevaa koti.  

• Kinyesi huwa na rangi ya kahawia au chenye damu. 

Tiba na Kinga. 

• Koksidiosisi hutibiwa kwa dawa maalumu kama 



 

‘Amprolium’ au ‘Sulfa’.   

• Dawa hizi pia huzuia kujitokeza kwa ugonjwa zikitumiwa 
ipasavyo 



 

 

KOKSIDIOSISI 



 

 

Kinyensi huwa  

na rangi ya  

kahawia au  

chenye Damu. 



 

Minyoo Michango 

•Hukaa tumboni. 

•Kupunguza kutaga. 

•Kuharisha. 

•Kupoteza uzito. 



 

 



 

Michango ya tumboni 

 



 

Tiba  

• Piperazine  



 

VIROBOTO UTITIRI 

• Viroboto na utitiri Viroboto 
hushambulia kichwa na kunata huku 
vikinyonya damu. Viroboto huua zaidi 
vifaranga.  Chawa na utitiri hughasi 
hata tetea wakashindwa kutaga na 
kuatamia. 

Tiba na Kinga 

• Tumia dawa za kuua wadudu kama 

‘Akheri powder’ au ‘Sevin dust’. 
Wamwagie kuku dawa pia na malazi 
yao ili kuua wadudu wote. 

• PROMECTIN- ORAL 100ml 

• 1.5cc in 1 litre 



 

UGONJWA UTARATIBU WA KINGA 

Mdondo Kuku wote wachanjwe kila baada ya miezi mitatu. 

Ndui Chanjo ni ya sindano itolewe na mtaalamu kabla ya 

mvua ndefu kuanza. 

Ukosefu wa  

vitamini ‘A’ 

Wapatie kuku majani mabichi au mchicha mara kwa 

mara. Kama hakuna majani wape vitamini za kuku toka 

duka la dawa za mifugo katika pumba au maji ya 

kunywa kama utakavyoshauriwa na mtaalamu.  

Koksidiosisi Safisha banda kila siku na hakikisha hakuna unyevu 

sakafuni.  Wapatie kuku dawa za kinga kama 

‘Amprolium’ au ‘sulfa’ kwa siku 3 mfululizo mara 

wafikishapo umri wa siku 7. 

Viroboto,ch 

awa utitiri 

Mwagia majivu katika banda na hasa viota vya kutagia ili 

kukinga wadudu. Tumia dawa za dukani mfano ‘AKHERI 

POWDER’ na ‘SEVIN DUST’kumwagia kuku mwilini na 



 

katika mazingira. Paka mafuta ya taa kwa kutumia 

unyoya wa kuku kwenye viroboto vinavyoonekana. 

  

 

 

 

 
  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA ZIFUATAZO 

 

 

  Vifaranga siku,wiki na mwezi aina zote  

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina ya SASSO na KROILER  

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji kuku  



 

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji  

 Uandishi wa mchanganuo biashara ya ufugaji  

  Utafutaji wa masoko ya ufugaji.     

 

 

  

            WASILIANA NAMI KWA  

 

  
  

NAMBA ZA SIMU: 06564469991 Tigo 

                                   0620765518 Halotel  

BARUA PEPE : Godwinmbwambo111  
 

 


