
 

 JINSI YA KUZALISHA AZOLLA KAMA                                        

CHAKULA CHA KUKU 

 
 
 
 
 
 
 



 
 
 
 
 

 

Azolla ni aina ya blue green algae 

ambayo huweza kulimwa na kustawi 

vizuri katika mabwawa,mito, madimbwi 

na mitaro inayotuhamisha maji kwa 



muda mrefu kazi yake kubwa hufyonza 

nitrogen kutoka kwenye hewa pia hukua 

haraka sana katika maji yaliyotuama. 

 
 
 
 
 

FAIDA ZA AZOLLA 

 

 
 
 
 



1. Hutumika kuongeza nitrogen kwenye 

udongo kwa kutumika katika 

utengenezaji wa mbolea vunde au 

kuyafanya kama matandazo shambani 

2. Hutumika kama chakula cha mifugo 

kwasababu ina kiwango kikubwa cha 

protein 25%-30% hutumiwa na ng'ombe, 

mbuzi, kuku, nguruwe 

3. Huongeza uzalishaji wa maziwa kwa 

ng'ombe asilimia 15-20 

4. Pia hutumika kama tiba ya maji kwani 

huweza kuyafanya yaweze kutumika kwa 

muda mrefu inawafaa wale wenye 

mabwawa ya umwagiliaji 



5. Huwasaidia wakulima na wafugaji 

kupunguza gharama za mbolea na 

chakula cha mifugo yao 

5.Huongeza kipato/faida kwa wafugaji 

na wakulima 

Kilimo cha AZOLLA katika eneo dogo la 

square mita 18 kina futi 1.5 ambapo 

unaweza kuvuna AZOLLA ya kula Kuku 

100 kila siku. 

 

 
 
 
 
 
 



 
 

MAHITAJI 

1. Mbolea ya ng'ombe kilo 27-30 

2. Maji 

3. Udongo 

4. Mbegu ya AZOLLA (culture) kilo 3 

5. Mbolea ya kiwandani (single/tripple 

super phosphate) gram 90-100. 

 
 
 

 

. 



Kwa maeneo mengi sana hapa nchini 

imekuwa changamoto hupatikanaji 

pamoja na bei za vyakula vya kuku, na 

watu wengi wamekuwa wakipata wakati 

mgumu na kufanya ufugaji kuwa na 

changamoto nyingi na hata kuhahirisha 

kufanya ufugaji. 

 

Bali sasa vitambue vyakula ambavyo 

mfugaji unaweza zalisha katika mazingira 

yake kwa lengo la kulisha kuku wake. 

 

Vifuatavyo ni vyanzo vya chakula 

ambavyo vyaweza tumika kulisha kuku. 

 



 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MMEA WA AZOLA.   

 
 
 
 



 
 
 
 
 
 
 
 
 

Huu ni mmea ambao hukua ndani ya 

muda mfupi na uweza lisha mfugo wako 

wa kuku na kuwapatia chanzo kizuri cha 

protini pamoja na viini lishe vinginevyo. 

 



 
 
 
 
 
 
 
 

 

MAZINGIRA YA UZALISHAJI 

- Eneo ambalo litatumika hakikisha lina 

funikwa vyema kuweza zuia upotevu 

mkubwa wa maji, na kuchanganyana na 

uchafu wa ain ayeyote. 



- Eneo lisiwe na shughuli nyingine 

kuepuka kuchanganyikana na uchafu 

mwingine pamoja na sumu zingine. 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 



JINSI YA KUOTESHA 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
  



Andaa bwawa square mita 18 kina futi 

1.5   au chombo chochote chenye 

ukubwa wowote unao endana na 

ukubwa wa eneo ulilo nalo. 

 Kisha weka nailoni ngumu au turubahi 

ambalo lituzuia kupotea kwa maji 

Kunywea chinina  Baada ya hapo weka 

samadi udongo kilo 27-30  mbichi ya 

ng`ombe ambayo itachukua eneo la inchi 

10, ondoa uchafu wote hutakao jitokeza 

baada ya kuweka samadi juu ya maji 

hayo. 

 kisha weka mbegu kiasi cha kilo tatu (3), 

katika bwawa hilo maalumu. 



 Baada ya azola kuota Subiri kuvuna 

baada ya siku 15 kwa Mara ya kwanza 

baada ya hapo utakuwa ukivuna kila 

baada ya siku 2-3 kwa zaidi ya mwaka 

anza kuvuna na kuwapatia kuku wako, 

baada ya hapo anza kulisha kulingana na 

wingi wa mifugo ulio nao. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

NAMNA YA KUWALISHA. 



 

 
 
 

Kuna namna mbili kuu za kuwalisha kuku, 

 

Namna  ya kwanza kwa kuwapatia  kwa 

kuchanganya na vyakula vingine kwa 

kuweka azolla kilo 50, pumba kilo 25, na 

kilo 25 za chakula cha madukani/ 

ulichochanganya mwenyewe ili kupata 

kilo 100 



Namna ya pili kwa kuwapatia Chakula 

cha Azolla tu bila chakula 

kingine......................................................

...................................................................   

 
 
 
 
 

…………………MWISHO…..................... 
 
 
 
 
 
 



  KWA MAHITAJI YA YA HUDUMA 
ZIFUATAZO  

  

 Vifaranga siku,wiki na mwezi aina 
zote   

 Mayai ya kuku ya kutotoleasha aina 
ya SASSO na KROILER   

 Usimamizi wa mradi wa ufugaji 
kuku   

 Ushauri Zaidi juu ya ufugaji   

 Uandishi wa mchanganuo biashara 
ya ufugaji     Utafutaji wa masoko 
ya ufugaji.  

 Vifaranga vya bata vya siku moja   

 Mayai ya bata kwa ajili ya 
kutotolesha       

  



  

WASILIANA NAMI KWA 
MAWASILIANO  

  

NAMBA  ZA  SIMU: 06564469991 
Tigo  

                                   0620765518 Halotel   
BARUA PEPE : Godwinmbwambo111   

  
 

 
 


